Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ.. ลืมรหัสเข้า Windows (XP)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ.. ลืมรหัสเข้า Windows (XP)

คอมเครื่องเก่าของผมอ่าคับ ไม่ได้เปิดนานมากเลย วันนี้จาไป Format แล้วจาเอาไปให้คุณแม่ใช้

แต่ก่อนจา Format พอดีจาไปดึงเอารูปเก่าๆ (สมัยม.ปลาย) อันมีค่ามาก รูปกับเพื่อนอ่าา T_T

มันมีวิธีมั๊ยคับ ที่จาเข้าให้ได้ โดยวิธีใดๆก็ตาม

ไม่อยาก Format อ่า เสียดายรูปมากๆเลยยย

ช่วยหน่อยน้าาคับบ...T_T ขอบพระคุณมากๆเลย

??

ระหัสของ User ที่สร้าง หรืิอ Administrator

เด๋วจะบอกวิธีปลดระหัส

Comment

น่าจาเป็น Administrator คับบบนะคับบ

ผมไม่แน่ใจอ่าคับ คือไม่ได้เปิดมานานมากๆแล้วอ่าคับ กว่าจาเปิดติด

ถ้าไม่รบกวน ก็ขอ ทั้งสองวิธีได้มั๊ยคับ

ขอบคุณมากคับบบ

(คือมันไม่ได้ขึ้นว่าAdministrator ) ตอน Login นะคับ แต่ว่าผมไม่รู้สิ T_T ช่วยด้วยยย

Comment

ถ้า อยู่ที่หน้า login ให้ เปลี่ยนชื่อ เป็น administrator (ชื่อนี้เท่านั้น) ตามนี้เลยนะคับ ไม่ต้องใส่รหัส กดเข้าไปเลย เดี๋ยวมันจะสร้าง account ชื่อนี้มาใหม่ให้

(ถ้างง)
        สมมติว่าเปิดเครื่องแล้ว ชื่อ เดิมเป็น king แล้ว จำรห้สไม่ได้ ให้ แก้ชื่อ user วิธีคือ
        ปกติ login มี 2 แบบ
        1 แบบพิมชื่อ เอง และรหัสผ่านเอง (คล้ายกับเวลาต่อเน็ตแบบ dial up ใช้ modem)
        2 แบบคลิกที่ชื่อแล้วพิมพ์แต่รหัส (แบบที่มีรูปเล็กๆที่มีให้เลือกเวลาจัดการ account)แบบนี้แก้ชื่อไม่ได้

ผมต้องการให้ เข้าแบบพิมพ์ชื่อเองคือแบบที่ 1 โดย หากเครื่องคุณติดแบบที่ 2 ให้กดปุ่ม ctrl+alt+del 2 ครั้ง แล้วจะกลายเป็นแบบที่หนึ่ง แล้ว พิมพ์ user
        ว่า administrator กด ok ก็รอซักพักก็เข้าไปวินโดร์ตามปกติ ไปเก็บงานไฟล์ของคุณให้เรียบร้อยเลยสงสัยอะไร post ต่อเลยนะคับ

ปัญหา*** หากชื่อเดิม user เดิม เป็น administrator (ที่ password จำไม่ได้นะคับ) คงต้องใช้ โปรแกรมผมเคยเห็นเข้าไรด์ลง cd แล้ว boot เพื่อให้ผ่านส่วนรหัสผ่าน แล้วจะบอกอีกถ้าวิธีแรกไม่ได้นะคับ ไม่ก็ ถอด harddisk เก็บงานเครื่องเพื่อนก่อนไปเลย -_-"
        --หากผิดตรงไหนขออภัยด้วยคับ--

Comment

เพิ่มเติม เวลา กด สูตรเข้า administrator ได้แล้ว สามารถ ปลดระหัส User ได้ทุกตัว

Comment

พี่ๆน้องๆคับ ขอบคุณมากเลย ผมใช้วิธีดั้งเดิมแล้ว เอาฮาร์ดดิต ไปต่อกับคอมอีกเครื่อง มันทำไม่ได้อ่าา

แต่ไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะคับ กรุณาผมมากเลยย ^_^

Comment

Working...
            X