Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD Notebook ยี่ห้อไหนเย็นสุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD Notebook ยี่ห้อไหนเย็นสุดครับ

ตามหัวข้ออะครับ

ใช้HP dv2626tx อะครับ

พอดีไม่ไหวแล้วร้อนมือ วางบนตักก็ไม่ได้

มันร้อนกว่าตรงที่CPUอยู่อีก

ของเดิมเป็น Western Digital Scorpio Blue WD2500BEVS อะครับ

กะจะซื้อใหม่เปลี่ยน

เลยมาขอความเห็นผู้มีประสบการณ์

ขอบคุณครับ

HP DV2000 ใส่ตัวไหนก็ร้อนครับ

จริงๆนะ

เจอ Seagate ร้อน เสียงดังกว่า WD อีก

ผมว่า WD โอเคนะ

กะลังจะอัพเกรดไป 500GB

Comment

จากประสบการตรงผมว่า Hitachi เย็นดี ครับ แต่ตอนนี้ใช้ WD อยู่ ก็ร้อนขึ้นมานิ๊ดหน่อย แต่ก็โอ ยังไงมันก็ไม่แตกต่างกันมากมาย

แต่ใช้ 5400 รอบก็พอแล้วครับ

Comment

WD ครับ มันร้อนนิดหน่อยแต่เร็วดี แต่ dv2000 ใส่อะไรก็ร้อนหมดอยู่แล้วครับ

Comment

.

ดันๆ Hitachi

Comment

Hitachi

Comment

เคยใช้อยู่3ยี่ห้อ Fujitsu, Seagate, Western Digital

เรียงตามลำดับความเย็น
              1. Western Digital >> เสียงเบาสุด แต่เวลามันดังเพราะอ่าน-เขียนข้อมูลมากจะดังจึ๊กๆ ได้ยินแล้วหลอนไปอีกแบบ
              2. Seagate >> +เสียงดังมาก
              3. Fujitsu >> เสียงเงียบ แต่มีดังกรึ๊กๆบ้างตอนอ่าน-เขียนข้อมูลมากๆ มันจะดังออกสุขุมหน่อย

ยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้คับ

Comment

ผมว่าองประกอบมันไม่ได้ขึ้นอยู่กัย HDD อย่างเดียวครับ NB รุ่นนั้นๆ มีระบบจัดการความร้อน หรือวางเลย์เอ้า แบบของตัวโน้ตบุค ที่ดีหรือไม่ อากาศ ช่องระบายความร้อน ถ่ายเทดีไหม ตรงนี้ผมว่ามีส่วนมากในการที่ทำให้ HDD ร้อน หรือเย็น

ส่วนตัวใช้ WD เงียบ อุณภูมิปกตินอกบ้าน ก็ราวๆ 40 +-นิหน่อย แล้วแต่การทำงาน ถือว่าไม่ร้อนครับ

Comment

Originally posted by mr_tony View Post
                  ผมว่าองประกอบมันไม่ได้ขึ้นอยู่กัย HDD อย่างเดียวครับ NB รุ่นนั้นๆ มีระบบจัดการความร้อน หรือวางเลย์เอ้า แบบของตัวโน้ตบุค ที่ดีหรือไม่ อากาศ ช่องระบายความร้อน ถ่ายเทดีไหม ตรงนี้ผมว่ามีส่วนมากในการที่ทำให้ HDD ร้อน หรือเย็น

ส่วนตัวใช้ WD เงียบ อุณภูมิปกตินอกบ้าน ก็ราวๆ 40 +-นิหน่อย แล้วแต่การทำงาน ถือว่าไม่ร้อนครับ
                  เห็นด้วยครับ ตอนนี้ผมใส่ SSD S.skill ตอนใส่ในเครื่อง PC มันก็ไม่ค่อยร้อนอะไรเลย พอใส่เข้าไปใน notebook ผมมันก็ดันร้อนใกล้เคียงกับ Harddisk ที่ใส่ทั่วๆไปเลยหละครับ

Comment

Working...
                  X