Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามหน่อย ใช้ทำเวปเพจ เอาโน๊ตบุ๊ตแบบไหนดี งบซัก30000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามหน่อย ใช้ทำเวปเพจ เอาโน๊ตบุ๊ตแบบไหนดี งบซัก30000

มีคนให้หาโน๊ตบุ๊คไว้ทำเวปเพจครับ

เอาโน๊ตบุ๊คแบบไหนดี

ต้องเน้น Hardware ตัวไหนเป็นพิเศษครับ

มีงบประมาณซัก 30000-40000

ทำ webpage นี่เขียน code ด้วยรึเปล่าครับ?
    ถ้าเป็นผมจะเน้นที่จอเป็นหลัก เอาแบบจอด้านไม่แสบตาเหมือนจอกระจก และขนาด 14 นิ้วขึ้นไป
    เพราะถ้าจอเล็กจะทำให้ต้องเพ่งสายตามาก ปวดตาครับ
    ส่วนเรื่องสเป็คเครื่องนั้นผมดูจากงบของท่าน และเทคโนโลยีสมัยนี้ส่วนใหญ่ใช้ทำ website ได้สบายๆแล้ว
    ที่เหลือก็ลองไปดูรุ่นและยี่ห้อ ตามงบที่มีได้เลยครับ อย่าลืมดูเรื่องประกันด้วยนะครับ

ปล. ส่วนตัวชอบ Dell และ Lenovo

Comment

ช่วยตอบแบบตรงๆครับ notebook ไม่เหมาะกับงานนี้เลยเนื่องจากเหตุผลของจอมันอย่างเดียวเท่านั้น คือสีมันจะเพี้ยนครับถ้าคุณทำกราฟฟิคบนเว็บหรือแต่งสีเว็บรับประกันความประหลาดใจได้เลย บางครั้งคุณอาจพบว่าคุณจำเว็บที่คุณเขียนไม่ได้ด้วยซ้ำเมื่อเห็นจากจอคอมลูกค้าคุณ 555 เหตุผมอื่นไม่ติดขัดประการใดเลยจากงานเขียนเว็บเครื่องที่ถูกที่สุดยังสามารถทำงานนี้ได้อย่างดีเยี่ยม เขียนเว็บไม่ได้ใช้ความสามารถ hw ใดๆเลยก็ว่าได้

Comment

ผมว่าถ้าจะเอาไว้ทำเว็บเพจจริงๆ เครื่องละ20000กว่าๆก็พอละครับ ส่วนหน้าจอผมว่าถ้าไม่ใช่งานที่เน้นเรื่องสีมากๆ
        หรือพวกโปร ผมว่าไม่ต้องแคร์มากก็ได้ แนะนำให้ไปเลือกจากของจริงชอบรุ่นไหนก็ซื้อ เพราะทำเว็บจริงไม่ต้องแคร์เรื่องสเป็คมาก

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ถามต่ออีกนิด

เอา OS. เป็น XP หรือ VISTA ดีครับ

Comment

ใช้ OS ไหนก็สามารถทำเวบได้หมดครับ
            ทางที่ดี คือใช้ OS ที่ถนัดดีกว่าครับ คือใช้เป็น ใช้คล่อง
            ถ้าชอบของใหม่ลองเล่น Window 7 ดูก็ไม่เสียหลายครับ

ช่วยตอบแบบตรงๆครับ notebook ไม่เหมาะกับงานนี้เลยเนื่องจากเหตุผลของจอมันอย่างเดียวเท่านั้น คือสีมันจะเพี้ยนครับถ้าคุณทำกราฟฟิคบนเว็บหรือแต่งสีเว็บรับประกันความประหลาดใจได้เลย บางครั้งคุณอาจพบว่าคุณจำเว็บที่คุณเขียนไม่ได้ด้วยซ้ำเมื่อเห็นจากจอคอมลูกค้าคุณ 555 เหตุผมอื่นไม่ติดขัดประการใดเลยจากงานเขียนเว็บเครื่องที่ถูกที่สุดยังสามารถทำงานนี้ได้อย่างดีเยี่ยม เขียนเว็บไม่ได้ใช้ความสามารถ hw ใดๆเลยก็ว่าได้
            ปัญหานี้ผมว่า มันก็เป็นทั้ง PC และ NB ล่ะครับ จอที่แสดงผลได้ดีและตรงก็มี CRT
            ที่สมัยนี้ก็ไม่นิยมใช้กันแล้ว หันมาใช้ LCD ทั้งนั้นซึ่ง ทั้ง NB และ PC ก็ใช้
            LCD เหมือนๆกันครับ เพียงแต่ LCD ของ PC จะให้คอนทาสที่สูงกว่าและเสป็ค
            บางอย่างที่ดีกว่า ก็แล้วแต่แบนด์ครับ ถ้าจะใช้ NB ซํกตัวในการทำกราฟฟิกให้เลือก
            ตัวที่เป็น LED Blacklit ซึ่งจะแสดงสีได้สดและก็ตรงพอสมควร สมัยนี้มี NB หลายแบนด์
            เริ่มใช้หลอดภาพตัวนี้แล้ว ( แรกๆมันมาจาก Mac ) ดังนั้นเวลาจะเลือกสีในการทำกราฟฟิก
            พกหนังสือ Index Color ไว้ซักเล่มดีที่สุดครับ เป็นมาตรฐานได้
            ไม่เช่นนั้นนานๆทีก็คาริเบตหน้าจอบ้างช่วยคืนค่าสีที่ถูกต้าง

ผมกลับมองว่าตัวที่เป็นอุปสรรคกับการใช้ NB ทำกราฟฟิก เพราะว่าจอที่เล็กเกินไป
            ไม่มีที่ในการวางเครื่องมือที่มากมายมากก่ายกองกว่า จนสมัยนี้เริ่มมี NB 2 จอออกมาแล้ว
            ไม่ก็จอ LCD แบบต่อพ่วง USB สำหรับนักกราฟฟิกโดยเฉพาะ

Comment

ไม่อยากให้สีเพี้ยนก็เปลี่ยนโหมดสี จาก RGB เป็น Multi chanel หรือ CMYK สิครับ

ส่วนจอโน๊ตบุ๊ต จากประสบการณ์ ที่ใช้มาหลายยี่ห้อแล้ว ส่วนตัว ผมว่า จอของ Apple ให้สีที่ดีที่สุด รองลงมาก็ DELL ครับ

Comment

เรื่องสีเพี้ยนถ้าอยากให้ตรงจริงๆต้องซื้อตัว Calibrate หน้าจอครับ ผมเคยใช้ MacBook ถ้าไม่ calibrate หน้าจอ ยังไงมันก็เพี้ยนนะครับ จะเพี้ยนไปทางสีฟ้าๆ แต่ตอนนี้มาใช้ ASUS ผมชอบตรงโปรแกรม Splendid ที่มันปรับสีหน้าจอให้ใกล้เคียงความเป็นจริงได้พอสมควรเลยครับที่โหมด Gamma Correction ใคร ASUS อยู่ให้ลองกดดูได้ครับ ที่ normal mode เทียบกับ gamma correction จะเห็นว่า normal mode มันจะฟ้าๆ แต่ถ้าพึ่งกดเปลี่ยนมาโหมด gamma correction บางคนก็อาจจะดูเหมือนว่ามันอมเหลืองแต่จริงๆแล้วสีนี้ใกล้เคียงความเป็นจริงที่สุดแล้วครับ

Comment

ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำ

ยังงี้ต้องหาโน๊ตบุ๊คที่มีจอเพี้ยนน้อยที่สุดแล้ว

แนะนำยี่ห้อ+รุ่น ได้ไม๊ครับ เอาแบบไม่แพงมากนัก

Comment

Originally posted by zeng View Post
                    ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำ

ยังงี้ต้องหาโน๊ตบุ๊คที่มีจอเพี้ยนน้อยที่สุดแล้ว

แนะนำยี่ห้อ+รุ่น ได้ไม๊ครับ เอาแบบไม่แพงมากนัก
                    ลีโนโว thinkpad ไปเลย

Comment

ส่วนใหญ่ถ้าเราต้องการสีที่ตรงจริงๆ ก็หาซื้อตัว Calibrate มาใช้ก็ได้ครับตัวละประมาณ 3000-5000 ถ้าเป็นรุ่นเก่านะครับ Spyder 2 Express
                      http://www.seedcamera.com/vmchk/Moni...2-Express.html
                      รุ่นใหม่ๆพวก spyder 3 จะมีราคาที่แพงขึ้นไปอีกครับ

หรือถ้าอยากได้แบบมี software มากับ Notebook เลยก็ ASUS นะครับ ยี่ห้ออื่นๆผมไม่แน่ใจว่ามีเหมือนกันหรือป่าว

++หรือลองๆไปกดดูก็ได้ครับพวก Notebook ASUS ที่ลงโปรแกรม ASUS Splendid Utility ไว้นะครับ ลองกด ปุ่ม Fn+C ไปที่โหมด Gamma Correction ดูแล้วเทียบกับ Normal Mode
                      Last edited by golf888; 3 May 2009, 11:11:05.

Comment

Working...
                      X