Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมเคส ที่เป็นโลหะดีกว่าพลาสติกมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมเคส ที่เป็นโลหะดีกว่าพลาสติกมากไหมครับ

จะเอาไปต่อกับ PSU ตรงๆครับ เรียกว่า molex ใช่ไหมครับ ตอนนี้อยากได้แบบใหญ่ๆหน่อยๆ ครับ ช่วยแนะนำที เดี๋ยวเอารูปมาให้ดูครับ(จำเป็นมาก อิอิ)

อยากรู้ว่าไอ้ที่เป็นแบบโลหะ มันจะเย็นกว่ามากไหมครับ เพราะราคามันแพงกว่าแบบพลาสติกเท่าตัวเลยอ่า...

อัพรูปมาให้ดูแล้วครับ ขอคำแนะนำที
    Attached Files

Comment

Hatari ไปเลย กำ

Comment

ใบพัดเป็นเหล็กหรือโลหะจะดีกว่า แต่การกินไฟก็เพิ่มด้วยนะ
        แต่ยังไม่เคยเห็นพัดลมที่ใส่เคสเป็นใบโลหะเลย เวลาจะซื้อพัดลมพวกนี้ให้ดูที่แอร์โฟลนะ ยิ่งเยอะยิ่งดี

Comment

โห่ท่านเอ้ย ค่าไฟบาน เพราะ PSU นี่ละ แทนที่ใช้ NB โหลดจะประหยัดไฟ กำจิง

ขอนุย๊าด แนะนำนะครับ

ผมทำแท่นวางเอง แบบ ล๊วกๆ ขีเกียจๆ แต่ใช้งานได้ (เพราะพัดลมมันมีเหลือแยะ )

ขั้นตอนนะคับ

1 หากล่องแข็งๆ มา1กล่อง เอาทีวาง NB ได้ เช่น กล่องเมนบอด เก่าๆ

2 ดูที่ล่างๆโน้ตบุค ว่าช่องดูดอากาศ มันอยู่ตรงไหน ลองวางทาบ ไปบนกล่อง มาค ตรงจุดนั้นไว้ จากนั้นตัด เจาะเป็ฯงกลมให้พอดีกับ พัดลม หากาวสองหน้ามาแปะพัดลมไว้ ให้ติดกะกล่อง โดนพัดลมอยู่ใต้กล่องฝาบน

3 หาสาย USB เก่าๆที่ไม่ได้ใช้ จากอะไรก็ได้ ตัดมาเลย จากนั้น เอาสายไป เสียบกับพัดลม แค่นี้ก็ได้ แท่นวาง แบบ เย็นแน่ๆ แล้วครับ ไม่แกะกะแบบของท่านด้วย เห้อ

ไม่เปลืองไฟด้วย ถ้ามันทำยากซื้อเลยครับ 100ก่าาบาท ดีก่าแบบนิผมว่า

Comment

เอ้า มีน้องเปามา่อยู่ที่ลายเซ็นเพิ่มอีกคนและ

Comment

ทำไมไม่ใช้ Cool pad ของ Notebook ล่ะครับ

Comment

ตามท่านบนครับ พัดลมตัวใหญ่ๆ230CM ก็ไม่กี่ร้อย พอๆกับพัดลม2ตัวที่เอามาโชว์ให้ลมเยอะกว่าด้วย

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ หุหุ เปลืองไฟจริงด้วย...

ปัญหา : ที่ให้ซื้อพัดลมแยกมา อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แล้วก็ cooling pad ถูกแย่งไปใช้แล้วอ่ะ ถ้าลงทุนซื้ออีกอันมาเดี๋ยวก็โดนด่าฟรีอีก เซ็ง... ส่วนสาเหตุที่วางไว้บนเคสแทนกล่องกระดาษ เพราะมันเก็บความเย็นได้นานอ่ะครับ รูเยอะดีไม่ต้องเจาะแล้ว ตำแหน่งมันพอดีกับช่องระบาย heat cpu โน้ตบุ๊คเลย ถ้าเป็นกระดาษกลัวว่ามันจะร้อนหนักกว่าเก่าน่ะ

คำตอบ : ตอนนี้ไปหาพัดลมแบบไม่มีขามาได้แล้วครับ ซื้อได้ที่คาร์ฟูร์อันนึงไม่เกิน 300 บ. มาวางไว้ใต้เคสให้มันเป่าขึ้นมาเลย เสียบกับปลั๊กบ้านธรรมดาง่ายกว่าเยอะ อย่างเย็นอ่ะครับ (ทั้งเครื่อง ทั้งคน)

ตอนนี้ก็ใช้ฟองน้ำกับกล่องโฟมมารองใต้เครื่องครับ ตั้งไว้ 4 ทิศ ให้มันมีช่องว่างเล็กน้อยระหว่างเคสกับตัวเครื่อง เพื่อให้พัดลมมาเป่าขึ้นมาได้ทั่วถึง โดยเฉพาะตรงกลางกับข้างๆ ลดไปได้หลายองศาเหมือนกัน เวลาพิมพ์งานรู้สึกได้เลยว่าเย็นมือมากๆ ไว้จะไปไว้อีกตัวกับเคส pc เป่าจ่อทั้งเมนบอร์ดเลย อิอิ
                  Last edited by hellods; 2 May 2009, 15:35:57.

Comment

Working...
                  X