Announcement

Collapse
No announcement yet.

Riva Tuner 2.24

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Riva Tuner 2.24

เวอรชั่นนี้ไม่มี thresholds setting เหมือนเวอร์ชั่นเก่า ๆ แล้วเหรอครับ
    จะเอามาตั้งปรับ speed fan อัตโนมัติ เหมือนในกระทู้นี้อ่าคับ
    http://www.vmodtech.com/modules.php?...pid=286&page=3

หรือมันมีโปรแกรมอื่นที่ทำได้แบบนี้อีกไหมครับ (ปรับรอบพัดลมการ์ดจอ)

ดัน

Comment

ช่วยดันครับ อยากรู้เหมือนกัน T_T

Comment

ไม่รู้เจ้าของกระทู้ปรับได้ยัง ผมปรับได้แล้วครับ

มันต้องปรับใน Schedule ครับ สงสัยตรงไหน PM มาได้ครับ ^^

Comment

ขอโทษครับ พอดีเมื่อคืนผมขี้เกียจ วันนี้ขยันแล้ว จะมาโชว์ให้ดูแล้วครับท่าน

ขั้นตอนแรกก็เข้าไปใน Low-Level System Tweak แล้วปรับพัดลม "ตามระดับที่ท่านต้องการทั้งหมด" แล้ว save profiles...พูดแล้วอาจจะงง ดูตามรูปตัวอย่างของผมดีกว่าครับ

สมมุติผมตั้งระดับแรกไว้ที่ 70% ดังรูปนะครับ จากนั้นผมก็กด Save Profile ที่เป็นรูปแผ่นดิสเก็ต

ตั้งชื่อไฟล์ตามที่ต้องการเลยครับ

จากนั้นทำอย่างงี้เรื่อยๆ จนได้โปรไฟล์ครบตามที่ต้องการ

คราวนี้มาที่แถบ Launcher ครับ กดรูป + ได้เลย

เลือก Regular Item นะครับ (ขี้เกียจถ่ายรูป แหะๆ)

ตรง NAME ใส่ให้ท่านจำได้นะครับว่าอะไรคืออะไรแค่นั้นพอ ไม่มีความสำคัญมากมายครับ
          แล้วติ๊กตรง Associated Fan profile แล้วเลือกใช้โปรไฟล์ที่ท่านเลือกมา แล้วกด OK ทีละอันๆ ทำงี้ครบ 3 อันเลยครับ

ของผมเสร็จแล้ว ได้ดังรูปครับ

ตอนนี้ก็ลองเปิด Hardware Monitoring มาดูอุณหภูมิที่ควรจะตั้งก่อนนะครับ

ปล.ผมใช้ Windows 7 Core Temp มันรวนครับ จริงๆอยู่ที่ประมาณ 47องศานะ (ปกติใช้ Windows XP แต่มันเน่า -.-)

คราวนี้ได้เวลาเริ่มพิธีของจริงแล้วล่ะครับ ไปที่แถบ Scheduler โลด

กด + เลยครับ (ไม่ถ่ายรูปนะครับ ขี้เกียจ 55+)

มาแถบ Task Editor แล้วนะครับ

ตรงนี้แหละครับสำคัญ ให้ท่านเลือกความเร็วพัดลมต่ำสุดก่อนแล้วกันครับ จะได้ไม่งง อย่างของผมเลือกต่ำสุดที่ 70% ก็เลือก Run Task เป็น on Hardware monitoring threshold event ครับ
          แล้วเลือก Data Source เป็น Core Temperature (ของผมที่มีคำว่า GPU0 เพราะต่อการ์ดจอ 2 ตัวนะครับ แหะๆ) แถบ Thershold ก็ใส่อุนหภูมิที่ต้องการให้พัดลมนี้หมุนนะครับ

ส่วนสำคัญอีกส่วนหนึ่งคือ Direction ครับ
          1.Upward = เมื่ออุณหภูมิ "สูง" กว่าที่เรากำหนด เช่น ผมต้องการตั้งรอบพัดลมให้หมุน 85% ที่อุณหภูมิ 60องศาขึ้นไป ก็ตั้ง Threshold เป็น 60 แล้วเลือก Direction เป็น Upward ครับ

2.Downward = เมื่ออุณหภูมิ "ต่ำ" กว่าที่เรากำหนด เช่น ผมต้องการตั้งรอบพัดลมให้หมุน 70% ที่อุณหภูมิ 60 องศาลงมา ก็ตั้ง Threshold เป็น 60 แล้วเลือก Direction เป็น Downward ครับ

ส่วนไอตรง in milliseconds บ้าบอไรนั่นก็ตั้ง 1 ทุกช่องแล้วกันครับ (ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไร 555+)

ส่วน Display Thershold on hardware monitoring graph คือการเลือกสีที่แสดงเส้นขีดกั้นของอุณหภูมิครับว่ามันอยู่ช่วงไหน จะเปลี่ยนสีก็กดที่รูปได้เลยครับ

รูป :

ทำอย่างงี้ครบทุกอันเลยครับ เท่านี้ก็ได้ตามที่ต้องการแล้ว ^^

อยากทดสอบแนะนำโปรแกรม Furmark โดยใช้แบบ Stability Test แล้วก็ติ๊ก Xtreme Burning Mode นะครับ รับรองพัดลมการ์ดจอท่านเป่ากระจายแน่ๆ

สงสัยตรงไหนถามได้นะครับ เพราะผมพิมพ์ไป ยังงงตัวเองไปเลย 555+
          Last edited by KuLiKo; 15 May 2009, 13:41:42.

Comment

ขอบคุณสำหรับวิธี และขอถามว่า
            ปกติ พัดลมมันตั้งAuto เลยหรือเปล่า ของผม 285 พัดลมอยู่ที่ 40%ตลอด เท่าที่สังเกตฟังเสียง ไม่ว่าจะเล่นเกมหรือ idle ก็อยู่ที่แค่นี้ ผมคิดเองทีแรกว่า driver ปรับให้แบบอัตโนมัติซักอีก แต่อย่างที่บอก มันอยู่ที่ 40%ตลอด

แต่ลองปรับเอง ที่60 % แค่นั้น เสียงดังกว่าแอร์อีกครับ

Comment

Originally posted by RED_C View Post
              ขอบคุณสำหรับวิธี และขอถามว่า
              ปกติ พัดลมมันตั้งAuto เลยหรือเปล่า ของผม 285 พัดลมอยู่ที่ 40%ตลอด เท่าที่สังเกตฟังเสียง ไม่ว่าจะเล่นเกมหรือ idle ก็อยู่ที่แค่นี้ ผมคิดเองทีแรกว่า driver ปรับให้แบบอัตโนมัติซักอีก แต่อย่างที่บอก มันอยู่ที่ 40%ตลอด

แต่ลองปรับเอง ที่60 % แค่นั้น เสียงดังกว่าแอร์อีกครับ
              Auto เนี่ย ผมลองแล้ว มันปรับขึ้นเองครับ แต่แบบประมาณ 40 ขึ้นไป 45 46 48 ถึง 50 แล้วก็หยุดแค่นั้น ซึ่งมันไม่สะใจวัย OC เลย

60% ดังกว่าแอร์ปกติครับ เพราะผม 100% ดังยังกับอยู่แถวสุวรรณภูมิ (เอ้ะ ต้องดอนเมืองสิ เค้าย้ายแล้วนี่นา)

Comment

Originally posted by KuLiKo View Post
                Auto เนี่ย ผมลองแล้ว มันปรับขึ้นเองครับ แต่แบบประมาณ 40 ขึ้นไป 45 46 48 ถึง 50 แล้วก็หยุดแค่นั้น ซึ่งมันไม่สะใจวัย OC เลย

60% ดังกว่าแอร์ปกติครับ เพราะผม 100% ดังยังกับอยู่แถวสุวรรณภูมิ (เอ้ะ ต้องดอนเมืองสิ เค้าย้ายแล้วนี่นา)
                เป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง ผมคงต้องAuto ต่อไป ทนเสียงไม่ไหวจิงๆ

Comment

งงครับ ขอแบบมือใหม่แบบผู้เริ่มต้นเลยได้ไหมครับ - -* 2.24 ครับ

Comment

ตอนนี้ใช้ extream tuner ของ galaxy อยู่ครับ

ปรับรอบพัดลมเป็น 60% ตลอดเวลา

Comment

Working...
                    X