overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: ว่าด้วยเรื่องของเคสครับ พอดีเป็นเรื่องที่ตัดสินใจยากกกมากก

OverclockZone Member Satanu's Avatar

Unhappy ว่าด้วยเรื่องของเคสครับ พอดีเป็นเรื่องที่ตัดสินใจยากกกมากก

พอดีเพิ่งมีความรู้เรื่องการแต่งคอมมาจากเวปนี้มาได้ไม่นาน ปกติผมใช้แมคเลยไม่ได้สนใจพีซีเท่าใดนักแต่ช่วงนี้ต้องทำงานผ่านพีซีมากขึ้นและประกอบได้เครื่องใหม่เลยได้ความรู้จากพวกพี่ๆน้องๆในเวปนี้มากเลยครับ ตอนนี้เคสเก่าเริ่มเละเมื่อโดยผมชำแหละด้วยการตัดพลาสติกหน้าเคสใส่พัดลมลงไป เพื่อความที่ต้องการให้เครื่องเย็นเพราะเครื่องอยู่มุมโต๊ะด้วยอ่ะคับ ทีนี้เลยมาดูตามกระทู้ก็ดันเจอแต่ละท่านแต่งซะสวยๆ ผมเลยเกิดกิเลสอย่างแรง อยากได้เคส cooler master แต่ก็ไปเจอเคสนินจาเหมือนกัน เจ้าของร้านก็ดีเล่นแนะนำ cooler master เพราะร้านแกขายแต่ของ cooler (พันธ์ทิพย์ งามนะครับ) ทีนี้ผมควรใช้เคสตัว 3400 ของคูสดีหรือว่าไปหาเคสแปลกๆที่มีพัดลมเยอะๆ คือผมก็ไม่รู้จาเล่นเคสแพงดีไหมยังไงช่วยแนะนำที ใจหนึ่งอยากได้ แต่ใจหนึ่งก็อยากที่จะประหยัดครับ (โดยค่าเมาส์กับแผ่นรองก็ล่อไปจะครึ่งหมื่นแหละ)

OverclockZone Member meverric's Avatar

ถ้าอยากได้เคสสวยๆ เรื่องรูปสักษณ์ คงแล้วแต่ความชอบครับ แต่มาตรฐานที่่แนะนำก็คือ

- ฝาข้างใส
    - พัดลมขนาด 12 CM อย่างน้อย หน้า 1 หลัง 1
    - เสียบ HDD กับ DVD โดยไม่ต้องขันน๊อต

มาตรฐานนี้ น่าจะเริ่มต้นที่ราคาประมาณ 1400.- แล้วก้อจะค่อยๆ แพงขึ้นตามลูกเล่นและความสวยครับ เลือกเอาตามชอบ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ขนาดเม้าส์กับที่รอง ยังซื้อได้เลย (ส่วนตัวผมเองว่ามันเวอร์ไปหน่อยไอของพวกนี้)

เอาตังไปลงอย่างอื่นดีกว่า เช่น ซาวการ์ด ลำโพง จอ เพราะคิดว่าคุณน่าจะซื้อมาเล่เนเกมส์ (เม้าส์)

น่าจะได้อะไรที่มันส์กว่า เมาส์เยอะ

นา นา จิต ตัง ครับ ของแบบนี้

ส่วนเคส ผมว่าแล้วแต่ความชอบ

ถ้าอยากได้คอมสวยๆ ทานก็ต้องซื้อละครับ ถามว่าจำเป็นไหม ตอบได้ว่า ไม่ เท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นผม ผมซื้อ 5+ เพราะชอบเคสสวยๆ ดูดีมีสกุล อีกอย่างมันช่วยเรื่อง ระบายความร้อนด้วย

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

Cooler Master ของเค้าดีจริง ราคาตามคุณภาพครับ

ว่าแต่เคสแปลกๆที่มีพัดลมติดเยอะๆนี่แบบไหน++

OverclockZone Member lampofgod's Avatar

ใช่เคสก็ควรให้ความสำคัญ เพราะเป็นตัวกำหนดความร้อนด้วย

OverclockZone Member Satanu's Avatar

ตอนนี้ผมเป็นมือใหม่มากหัดศึกษาอยู่อ่ะคับแต่ตอนนี้ค่าความร้อนในเครื่องผม
    ใช้ Everest วัดอ่ะคับช่องอุณหภูมิมานขึ้นดังนี้
    Motherboard 40 องศา
    CPU 42
    CPU-core1 49
    CPU-core2 44
    CPU-core3 46
    CPU-core4 45
    GPU Diode 58
    Temperature#1 73
    Temperature#2 66
    นี่ถือว่าปกติไหมครับ รบกวนพี่ๆน้องๆ ให้ความเห็นหน่อยคับผมว่าจาต้องเปลี่ยนเคสแหละ

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

^^^ มันก็ปกติครับ แต่ค่อนข้างจะร้อนนะ temp อะ

ผมก็งงมานร้อนนี่เกิดจากตัวเคสป่ะครับผม แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนพัดลมซีพียูมาเพราะว่าเอาแบบทำมะดาก่อนอ่ะคับนี่ก็เล็งๆซื้อเคสมาสเตอร์คูสมาก่อนแล้วจาถอยวี 8 แต่ตอนนี้บ่จี๋เลยค่อยๆทีละสเต็ปอ่ะคับ

OverclockZone Member

cm690ดิครับ พิมพ์นิยมไม่แงมาก ทางลมดี แต่พัดลมแถมมาให้ไม่เยอะนะครับ แต่มีช่องให้ติดพัดลมเยอะมาก(รอบตัวเคสเลยครับ)ต้องไซ้อมาใส่เพิ่มเอง แถมจัดสายง่าย เนื้องานดีมาก 2900ถือว่าคุ้มค่าตัวที่เดียว

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Quote Originally Posted by lampofgod View Post
    ใช่เคสก็ควรให้ความสำคัญ เพราะเป็นตัวกำหนดความร้อนด้วย
    ก่อนหน้านี้ใช้เคส GVIEW รุ่นเก่าใส่พัดลมเต็มที่สุดท้ายก็ไม่เย็นพราะตัวเคสนำอากาศเข้า-ออกไม่เป็นระบบ ตอนนี้เปลี่ยนใหม่เป็นเคส ICute S901 ด้านหน้าเป็นแบบรังผึ้งเหมือน Centurion 5 ฝาข้างใสใส่พัดลม 12cm ได้ 2 ตัว ตอนนี้เอาไปวางในห้องที่ร้อนเก่าเดิมแต่ตัวเคสระบายความร้อนได้เย็นเจี๊ยบเลยคับ อิ.อิ..

OverclockZone Member allnighty's Avatar

Lian Li ครับ

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

ถ้า อยากได้ถูกๆและค่อนข้างระบายอากาศดีลองดู iCute S901 ครับ 1850 ประมาณนี้ครับ

Bookmarks

Bookmarks