Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะติดตั้ง Windows XP บน Notebook ที่ CD Rom เสียและไม่สามารถบูทผ่าน USB อย่างไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะติดตั้ง Windows XP บน Notebook ที่ CD Rom เสียและไม่สามารถบูทผ่าน USB อย่างไรดี

จะติดตั้ง Windows XP บน Notebook ที่ CD Rom เสียและไม่สามารถบูทผ่าน USB อย่างไรดี

ปวดหัวมาหลายตลบแล้วครับ ยังหาวิธีไม่ได้ซะที ปัญหามีหลายสเตปมาก เริ่มตั้งแต่
    ปัญหา
    ก.Notebook ตัวนี้ CD Rom เสีย
    ข.ไม่สามารถบูทผ่าน USB ได้(เครื่องรุ่นเก่าครับ)
    ค.ใน Harddisk ไม่มีข้อมูลอะไรเลย
    ง.Notebook ไม่มี Floppy Disk

อุปกรณ์ที่มี

1.Computer Notebook ASUS A2L (เป็นรุ่น Harddisk แบบ IDE, SD Ram)
    2.HDD External Box IDE 2.5"
    3.Flash Drive
    4.แผ่นโปรแกรมเท่าที่หาได้ และที่เพื่อนแนะนำมา เช่น Ghost เป็นต้น
    5.PC Computer 1 เครื่อง

ตอนนี้มีเท่านี้ครับ พยายามทำมาหลายวิธีแล้วและหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตแล้วก็ยังไม่ผ่านซะที
    เช่น ถอดเอา Harddisk Notebook มาใส่กล่อง External แล้วเสียบต่อเข้ากับเครื่อง PC จากนั้นทำไฟล์ Ghost แล้วเซฟลง Harddisk Notebook แต่ปัญหาคือจะทำอย่างไรให้ Notebook มองเห็นไฟล์ Ghost
    ใน Harddisk เพราะถ้าเซฟลงไปตรงๆเลยมันก็ไม่สามารถบูทเพื่อไปจัดการมันได้เลย ผมต้องการเข้าไปรัน Dos ก่อนเพื่อเรียกใช้ไฟล์ Ghost อ่ะครับ

คำถาม
    A.จะทำให้ใช้ Dos ใน Notebook ทำอย่างไรดี(อาจหมายถึงการทำ Boost Disk)
    B.การทำ Ghost ข้ามเสปกจาก PC ไป Notebook ทำได้หรือไม่ และจะมีปัญหาอะไรบ้าง
    C.ท่านใดมีวิธีอื่นแนะนำก็เชิญเลยครับ ตอนนี้เปิดรับทุกทางเลือก แงแงแง

D.การ Ghost ข้ามสเปค สามารถ Ghost จาก PC ลง Harddisk External ของ Notebook โดยตรงได้หรือไม่

ช่วยด้วยนะครับ แงแงแง
    ขอบคุณครับ

เคย" มีคนบอกว่า

"ให้เอา hdd ไปต่อเข้ากับอีกเครื่อง แล้วทำเหมือนลง windows แต่ให้เลือกลงในไดร์ ที่เราเอาไปเพิ่ม

พอ copy ไฟท์ ต่างๆเสจ ให้ปิดเครื่อง แล้วนำ hdd กลับมาเสียบที่เครื่องเก่า "

ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือป่าวน่ะคับ ยังไม่เคยทำ

แต่พอดีมีคนรู้จักเค้าเคยบอกผมมาแบบนี้

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ไงก็ลองดูน่ะคับ

ผมเองก็ไม่แน่ใจ เหมือนกันว่าจะได้ไหม : ))

เดว ขอตัวไปนอนก่อนละค๊าฟฟ

Comment

ใช้ external CD-RW ซิ อิอิ

Comment

external CD-RW มันต้องต่อทาง usb เหมือนกัน ซึ่งคอมรุ่นเก่าไม่สามารถใช้สำหรับลงวินโดว์ได้อ่ะครับ

แต่ตอนนี้กำลังพยายามบูทจาก hdd โดยตรง(สร้างไฟล์เหมือนแผ่นบูท) ไม่รู้ว่าจะเวิร์คหรือไม่อย่างไร ไว้จะมาเล่าให้ฟัง

สู้ต่อไป

Comment

เอาไปอ่านดูครับเป็นวิธีลงโดยที่ติดตั้งจากhddเลย
              Attached Files

Comment

Originally posted by powerdome View Post
                เอาไปอ่านดูครับเป็นวิธีลงโดยที่ติดตั้งจากhddเลย
                ขอบคุณครับ ขอ save เก็บไว้ใช้ยามจำเป็น ติดตั้งผ่าน dos

Comment

ได้เลยครับท่านผมได้มาจากพี่ที่รู้จักอีกทีครับเขาเก่งมากมายเลย

Comment

แนะนำลง Win98, me หรือ 2000
                    ก็อปไปวางใน HDD แล้ว Set up ใน Dos เลยครับ
                    เสร็จแล้ว ค่อย Up XP แบบ update เอา

Comment

ลองถอด HDD มาต่อภายนอก แล้วทำให้ Boot dos ผ่าน USB ตามนี้
                      http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1218075
                      http://www.google.co.th/search?clien...0%B8%A2+Google
                      http://www.allbootdisks.com/download/dos.html

และทำการ Copy file Win98 หรือ XP ทำตามท่าน powerdome บอกก็ได้
                      หลังจากนั้น นำมาต่อ ใส่ Note book หาก boot dos ได้ ก็ set up Win98 เลยครับ

Comment

Working...
                      X