Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom X4 ทำงานได้แค่ core เดียว แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom X4 ทำงานได้แค่ core เดียว แก้ยังไงครับ

ตามภาพนี้เลยครับ
    ตอนแรกมันเคยมี 4X อยู่ตรง CPU-Z แล้วพอดูที่ hwmorniter มันก็เจอแค่ 1 คอร์ ตามภาพเลย เมื่อก่อนไม่เคยเป็นครับ แก้ยังไงครับ

แล้วปกติเล่น GTA IV ไม่กระตุก แตพอเป็นแบบนี้กระตุกอย่างมากเลยครับ ปรับต่ำสุดยังกระตุกเลย T T

ตามรูป จขกท. ใช้ M/B อะไรครับ ของดู CPU-Z หน้า M/Bหน่อยครับ เผื่อช่วยได้ และท่านใช้วินโดว์อะไรครับ(ผมเดานะว่า วินโดว์โม)

Comment

- -

Comment

windows xp sp3 drak edition v.7 m/b Gigabyte MA770-DS3

Comment

windows โมเกี่ยวด้วยหรอครับ

Comment

แปลกแฮะ เพิ่งเคยเจอ

ลอง reset default bios ดูครับ

Comment

ลองแล้วครับเหมือนเดิม

Comment

ลองอันนี้ไหม

Originally posted by iamtheone View Post
                ลองเช็คตามที่ผมบอกก่อนแล้วกันนะครับผม เผื่อว่ามีใครไปเล่นอะไรโดยไม่ได้ตั้งใจครับผม

1. Start -> Run and พิมพ์ "msconfig"
                2. เข้าไปที่ Tab ฺ"Boot.ini" จากนั้นมองหา "Advance Option".

3. สังเกตุว่าตรง "/NUMPROC" ถูกเลือกไว้หรือเปล่า ถ้าโดนเลือกไว้ให้เราทำการ Uncheck ออกซะ แล้วทำการ Restart ใหม่ น่าจะหายครับผม

ปล. ตรง "/NUMPROC" เป็นการระบุให้ Windows มองเห็น CPU เป็นจำนวนกี่คอร์ใน Taskmanager ครับผม หวังว่าคงเป็นประโยชน์ และแก้ปัญหาได้นะครับผม โดยไม่ต้องลง windows ใหม่

Comment

รอลุ้นช่วย

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                    ลองอันนี้ไหม
                    T T ยังไม่ได้ครับ

Comment

ลงไดร์เวอร์ซีพียู ยังครับ

Comment

ลองแบบ คคห.8 และปรับ BIOS ให้เป็นปกติแล้วยังไม่ได้

หาแผ่นติดตั้งแบบปกติ มาลงใหม่ได้เลยครับ ^_^

.

Comment

Originally posted by nuie2006 View Post
                          ลงไดร์เวอร์ซีพียู ยังครับ
                          มีด้วยหรอครับ -*-

Originally posted by Friday~13rd View Post
                          ลองแบบ คคห.8 และปรับ BIOS ให้เป็นปกติแล้วยังไม่ได้

หาแผ่นติดตั้งแบบปกติ มาลงใหม่ได้เลยครับ ^_^

.

คคห.8 คืออะไรหรอครับ

Comment

Originally posted by inwnfs View Post
                            มีด้วยหรอครับ -*-

คคห.8 คืออะไรหรอครับ

ความคิดเห็น 8 ^_^

Comment

ลงไดเวอร์ซิคับ
                              หาในเว็บamdเลย
                              เวลาเล่นเกมจามีปัญหานะ
                              ท่าไมลงไดเวอร์ซีพียู
                              แต่ท่าลงแล้วก่อบอกไมถูกเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X