Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง UPS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง UPS ครับ

พอดีผมใช้ APC black es 500 อยู่อ่ะครับ ใช้งานไปแล้วพอไฟตกคอมดับ เครืองสำรองไฟก็ดับ พึ่งซื้อมาได้ 2 เดือนเองครับ จาก bigitshop แล้วตอนซื้อมาใหม่เราต้องชาจไฟไหมอ่ะครับ
    แล้วถ้าผมจะชาจไฟ ผมต้องทำไงครับ เสียบทิ้งไว้ แล้วเปิดปุ่มเครื่องสำรองไฟทิ้งไว้ด้วยไหม หรือไม่ต้องครับ แล้วอุปกรณ์ที่เสียบไว้ ต้องถอดออกจากเครื่องสำรองก่อนไหมครับ

ดันให้ครับ อยากรู้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน

ผู้รู้แนะนำเค้าหน่อยครับ

Comment

UPS ผมจะชาร์จไฟไว้ตลอดเวลานะครับ
      แล้วก็เทสเดือนละครั้ง
      ไม่ต้องเปิดสวิตก็ได้ ให้ไฟเข้าเป็นพอ(LED ตัวชาร์จสว่างก็เป็นอันจบ)

Comment

ไฟจาก UPS มานไม่พอรึเปล่าครับคุณ

ต้องดูด้วยว่า ค่า va มันท่าไหร่ แล้วก็ watt ที่คอมฯคุณใช้อ่ะเท่าไหร่

คำนวนได้จากสูตร Va=watt/PF
        (ค่า PF ดูได้จากเครื่องครับ ชื่อเต็มคือ Power factor
        ค่าVa คือ ดูจาก UPS ว่ามานมีเท่าไหร่
        ค่า watt หมายถึง คอมฯคุณใช้กี่ watt มีจอก็+จอด้วยนะครับ )

Comment

สังสัยคอมผม มันกินไฟจน UPS ดับเลย -*- ผมเสียบ 3 อย่างเลยครับ โมเดม ,หน้าจอ ,เคส ขอบคุณมากครับที่ช่วยบอก

Comment

Working...
          X