Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนสายแพเป็นsata

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนสายแพเป็นsata

เมนต์บอล์ด ของผมใช้สาย SATA2 ได้(มีสายมาให้ด้วย)แต่ฮาดดิส เป็นสายแพแบบเก่า ผมจะเปลี่ยนเป็นสายsataยังไง ต้องเปลี่ยนฮาดดิสเลยมั้ย

ถ้าจะใช้ SATA ก็ต้องเปลี่ยน HDD ครับ เเต่ถ้าของเดิมยังดีอยู่ก็ใช้ไปเถอะ

Comment

ครับ มันมีความแตกต่างกันมากมั้ยครับ sata กับสายเดิม

Comment

มันมีหัวแปลงแต่ผมไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไหร่ กับอีกอย่างขายตัวนี้แล้วซื้อตัวใหม่ไปเลย

Comment

แตกต่างครับ

แตกต่างครับเพราะ IDE จะได้ความเร็วที่ 100/133 MHz ส่วน IDE จะอยู่ที่ 150 MHz และ SATA II จะอยู่ที่ 300 MHz

ตัวนี้ผมลองเทียบระหว่าง IDE กับ SATA II ต่างกันเห็นได้ชัดครับ เช่น โหลดข้อมูลระหว่าง Drive เปิดโปรแกรมหนักๆออกมาทำงานเช่นโปรแกรมออกแบบ SATA II ทำได้ไวกว่าครับ

Comment

แก้ไขตอบกระทู้บน SATA ธรรมดาจะอยู่ที่ 150 นะครับ ผมเขียนเป็น IDE

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ถามต่ออีกหน่อย HDD //SATA II // 120GB ของอะไรดี ,ราคาประมาณเท่าไหร่

Comment

Working...
                X