Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลง Windows 7 Build 7022 x86 ครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลง Windows 7 Build 7022 x86 ครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ

พอดีวันนี้ได้ตัว Build 7022 x86 มาครับ
    แต่จะลงยังลงไม่เป็นเลยอะ ใครมีวิธีลงก็ขอหน่อยละกันนะครับ
    ไม่มีภาพก็ได้ขอให้อ่านรู้เรื่องอะครับ แล้วก่อนลงต้องเตรียมอะไรไว้บ้างครับ(เน็ตผม 56k)
    แล้วเรื่องไดร์เวอร์ใช้ได้กับของ XP รึเปล่า (ของผมเป็น BenQ S41-357 อะครับ)
    แล้วตัว 7022 ยัง Activate แบบถูกต้องผ่าน Microsoft ได้รึเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

วิธีลงก้อใส่แผ่นเข้าไปแล้วลงเหมือนvistaอะครับ

ส่วนไดรเวอใช้ของvistaได้ส่วนใหญ่ เปิดวินโดวอัพเดทเอาครับ

เด๋วMSเค้าจาเอาไดรเวอร์มาให้เราเอง

ลองไปดูใน www.monavista.com ดีกว่าครับ

Comment

คือไม่เคยลง Vista อะครับ เรียกได้ว่าไม่เคยไปยุ่งกับมันเลยครับ

Comment

ก้อใส่แผ่นเข้าไป

มันจะบูตจากแผ่น แล้วก้อกดnextเหมือนลงเกมอะครับ

เลือกไดรฟที่จะลง แล้วก้อรอมันลงแล้วก้อรีสตาร์ทสองสามรอบ

มันทำโดยอัตโนมัตอะครับ เด๋วลงเสร็ดมันก้อขึ้นหน้าloginขึ้นมาอะ

ว่าไปก้อคล้ายๆกับลงxpแหละครับ

ส่วนkeyก้อactiveได้ตามสบายเลยครับ

Comment

http://www.monavista.com/webboard/sh...ad.php?t=15073

Comment

ยอมแพ้แล้วดีกว่า ไปให้ร้านจัดการ ไหนจะอัพเดตไดร์เวอร์อีก
            ขอบคุณครับ

Comment

ลงไม่ยากเลยครับ แค่เป็นภาษาอังกฤษนิดหน่อยก็ทำได้แล้ว อย่าเพิ่งท้อครับ ไม่ลองก็ไม่รู้ถ้าไม่ลองทำก็จะไม่เป็นเลย^^

Comment

ลงไม่ได้ไม่กลัวครับกลัวต้องมานั่ง Update ไดร์เวอร์
                กับหมาโปรแกรมมาใส่อะครับ

เน็ต 56k อะครับ

Comment

ไดรฟ์เว่อร์ให้ใช้กับวิสต้าเลยครับผม^^

Comment

พวกไดเวอร์ W7 ส่วนมากจะมามีให้นะครับ ^^
                    โปรแกรมต่อ internet ได้ก็โหลดได้ หาได้จาก google เลยงับ ^U^

Comment

เริ่มมีกำลังใจละ
                      ขอบคุณทั้งสองคนนะครับ
                      คือว่าอย่างที่พี่ Jumpba พูดนี้คือมีมากับตัววินโดวส์ที่ดาวน์โหลดมาเลยใช่ัมั้ยครับ

Comment

ขั้นตอนการติดตั้ง Windows 7 Beta (Build 7000)
                        การติดตั้ง Windows 7 Beta (Build 7000) มีขั้นตอนดังนี้
                        1. เมื่อทำการบูตเครื่องคอมพิวเตอร์ด้วยแผ่น Windows Setup จะได้หน้าจอ Windows is loading files รอจนการทำงานแล้วเสร็จ
                        2. เมื่อบูตเครื่องเสร็จจะไปยังหน้า Install Windows ให้เลือกภาษาที่ต้องการ และตั้งค่าอื่นๆ ตามความต้องการ เสร็จแล้วคลิก Next เพื่อไปยังขั้นตอนต่อไป
                        3. ในหน้าต่างถัดไปให้คลิก Install Now เพื่อทำเริ่มการติดตั้ง
                        4. ในหน้าต่าง License Terms ให้อ่าน License Terms เสร็จแล้ว ให้คลิกเช็คบ็อกซ์ I accept the license terms จากนั้นคลิก Next เพื่อไปยังหน้าถัดไป
                        5. ในหน้าต่าง Which type of installation do you want? ให้เลือกเป็น Custom (Advanced)
                        6. ในหน้าต่าง Where do you want to install Windows? ให้เลือก Hard Disk ที่ต้องการติดตั้ง เสร็จแล้วคลิก Next
                        7. ระบบจะเริ่มทำการติดตั้ง Windows โดยจะดำเนินการต่างๆ ดังนี้ คือ Copying files, Expanding files, Installing features และ Installing updates หลังจากทำการติดตั้งขั้นตอน Installing updates แล้วเสร็จ จะทำการรีสตาร์ทระบบ 1 ครั้ง หลังจากรีสตาร์ทเสร็จจะทำขั้นตอน Completing Installation ต่อ หลังจากทำขั้นตอน Completing Installation แล้วเสร็จ จะทำการรีสตาร์ทระบบอีก 1 ครั้ง
                        8. ในหน้าต่าง Set Up Windows ระบบจะให้เลือก User name และตั้งชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์ ให้พิมพ์ User name ที่ต้องการในกล่องใต้ Type a user name: จากนั้นใส่ชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการในกล่องใ ต้ Type a computer name: เสร็จแล้วคลิก Next
                        9. ในหน้าต่าง Set Up Windows ถัดไป ระบบจะให้กำหนดรหัสผ่านสำหรับ User name ที่สร้างในขั้นตอนที่ 8 ใส่รหัสผ่านที่ต้องการ 2 ครั้ง ในกล่องใต้ Type a password (recommended): และ Retype your password: จากนั้นพิมพ์ข้อมูลช่วยจำรหัสผ่านในช่อง Type a password hint: เสร็จแล้วคลิก Next

หมายเหตุ:
                        ในขั้นตอนที่ 9 นี้ไม่จำเป็นต้องกำหนดรหัสผ่านก็ได้ แต่เพื่อความปลอดภัยขอแนะนำให้กำหนดรหัสผ่าน และในกรณีที่กำหนดรหัสผ่านจะต้องกำหนดข้อมูลช่วยจำรห ัสผ่านด้วยระบบจึงจะยอม ให้ไปยังขั้นตอนถัดไป

10. ในหน้าต่าง Type your product key for activation คลิก Next (แนะนำให้เคลียร์เช็คบ็อกซ์ Automatically activate Windows when I'm online)
                        11. ในหน้าต่าง Help protect your computer and improve Windows automatically ให้เลือก Use recommended settings หรือ Install inportant updates only หรือ Ask me later
                        12. ในหน้าต่าง Review your time and date settings ให้ทำการ Time Zobe ให้ตรงพื้นที่ใช้งานโดยใน Windows 7 นั้นจะเปลี่ยนจาก GMT+07:00 เป็น UTC+07.00 เสร็จแล้วคลิก Next
                        13. ในหน้าต่าง Select your computer's current location ให้เลือกเป็น Home network หรือ Work network หรือ Public network
                        14. วินโดวส์จะทำการจัดเตรียมระบบตามการตั้งค่าๆ ที่กำหนดในขั้นตอนด้านบน เมื่อเสร็จแล้วก็จะได้หน้า Desktop
                        ถามอีกอย่างครับ
                        -เราต้องบู้ตจากแผ่นบู้ตก่อนหรือบู้ตจากแผ่น Win7 เลย
                        -จากข้อ 6 เราต้องฟอร์แมตไดร์ฟที่ต้องการลงก่อนทำตามขั้นตอนจากข้อ 1-14 ก่อน หรือโผล่มาก็ใส่แผ่น
                        Win 7 ไปเลย อะครับ

Comment

กำลังจะบอกว่าตัว RC จะออกวันที่ 5 พ.ค. นี้ แต่เห็นเน็ต 56k แล้ว..
                          7 ลงง่ายและเร็วด้วยครับ แต่เบต้าจะใช้ได้ถึงสิงหานี้นะครับ

Comment

บูตจากแผ่น 7 ได้เลยครับ ตอนแรกจะมีให้เลือกภาษาที่จะลง พอเลือกแล้วรอซักครู่จะมีให้เลือกยอมรับข้อตกลงของไมโครซอฟท์ หลังจากขั้นตอนนี้จะมีหน้าต่างให้เลือกไดรฟ์ที่จะลง ถ้าจะฟอร์แมทให้เลือก Advance แล้วเลือกไดรฟ์ที่จะฟอร์แมท แล้วเลือก Format คลิ๊กแล้วตอบ Yes จากนั้นก็กด Next ไปเลยวินโดว์จะติดตั้งเอง ระหว่างลงเครื่องจะรีสตาร์ทประมาณ 2 ครั้งก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ^^

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ตัวที่จะออกในวันที่ 5 คือ 7100 ซึ่งได้หลุดออกมาก่อนหน้านี้แล้ว..

Comment

7100 ใช้อยู่ครับ สุดยอด Confirm

Comment

Working...
                              X