overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: จะเปิดร้านซ่อมคอมอัพเกรดคอมลงวินโดลงโปรแกรม!!

OverclockZone Member

Default จะเปิดร้านซ่อมคอมอัพเกรดคอมลงวินโดลงโปรแกรม!!

ตอนนี้ผมมีงบประมาณ20000อยากให้ท่านทั้งหลายแนะนำของที่จำเป็นให้หน่อยครับว่าต้องซื้ออะไรที่จำเป็นก่อนส่วนเวลามีคนสั่งคอมชุดผมว่าจะสั่งของกะแอดวอยครับไม่อยากให้ของค้างสต็อกดีไมครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ที่จำเป็นจริง ๆ ก็จะเป็น

ไฮสปีดอินเตอร์เน็ต - สำคัญสุดเลย หาไดรเวอร์ โปรแกรมต่าง ๆ วิธีแก้ไขอาการต่าง ๆ
    แผ่นโปรแกรมต่าง ๆ โดยเฉพาะวินโดว์แผ่นเดิม ๆ ไม่ปรับแต่ง สำคัญมาก
    ดีบักการ์ด - ช่วยลดขั้นตอน ลดเวลาในการวิเคราะห์อาการเสียได้เยอะทีเดียว
    PSU ดี ๆ ซักตัว - เจอปัญหาแก้ไม่ตก ลองเปลี่ยนเทสดู บางทีแค่ลองเปลี่ยนก็ใช้ได้ปกติแล้ว
    จอ - ลูกค้ายกมาจะเทสไหน ถ้าไม่มีจอ

คอมชุด ถ้าลูกค้าสั่งก็ค่อยหามาประกอบให้เอาครับ

ที่จำเป็นจริง ๆ ก็น่าจะแค่นี้ละงับ อันอื่น ๆ ก็ค่อย ๆ มีไป

OverclockZone Member โดราเอม่อง's Avatar

ระวังเรื่องลงวินโดว์ลิขสิทธินะครับ

ล่อมาให้ลงวินโดว์ให้ สักพักตำรวจเข้ามา

เรื่องวินโดผมต้องซื้อของจิงไว้ไมครับกลัวเรื่องนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member jesse's Avatar
    Bangkok,Thailand

ท่านครับ หาวินโด้เถื่อนได้ที่ไหนครับ ช่วยบอกหน่อยครับ

คือไม่ได้เอาไปเปิดร้านแต่เอาไปลง คอมใหม่ที่จะประกอบเองครับ

Quote Originally Posted by jesse View Post
    ท่านครับ หาวินโด้เถื่อนได้ที่ไหนครับ ช่วยบอกหน่อยครับ

คือไม่ได้เอาไปเปิดร้านแต่เอาไปลง คอมใหม่ที่จะประกอบเองครับ

ในบิทอ่ะท่านเต็มเลย

OverclockZone Member amcrew's Avatar

จาลงวินโดว์ต้องมีใบรับสินค้าอ่ะ ตอนรับเครื่องมาให้ลูกค้าเซ็นว่ามีวินโดวอยู่แล้ว
    ถ้ามันมาจับเราก็บอกว่าไม่ได้ลงให้ใหม่ เราซ่อมโปรแกรมให้เค้า เคยอ่านเจอมาเค้าบอกให้ทำแบบนี้อ่ะ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    จาลงวินโดว์ต้องมีใบรับสินค้าอ่ะ ตอนรับเครื่องมาให้ลูกค้าเซ็นว่ามีวินโดวอยู่แล้ว
    ถ้ามันมาจับเราก็บอกว่าไม่ได้ลงให้ใหม่ เราซ่อมโปรแกรมให้เค้า เคยอ่านเจอมาเค้าบอกให้ทำแบบนี้อ่ะ

อย่างนี้คิิดว่าเเจ๋วดีนะครับ
    เเต่ว่า ลำบากเหมือนกันนะเรื่องลิขสิทธิ

เปิดร้านซ่อมชอบมีคนมาถาม ว่า
    มีหนังเเถมไหม เกมส์เเถมไหม

OverclockZone Member soongying's Avatar

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post

ไฮสปีดอินเตอร์เน็ต - สำคัญสุดเลย หาไดรเวอร์ โปรแกรมต่าง ๆ วิธีแก้ไขอาการต่าง ๆ
    แผ่นโปรแกรมต่าง ๆ โดยเฉพาะวินโดว์แผ่นเดิม ๆ ไม่ปรับแต่ง สำคัญมาก
    ดีบักการ์ด - ช่วยลดขั้นตอน ลดเวลาในการวิเคราะห์อาการเสียได้เยอะทีเดียว
    PSU ดี ๆ ซักตัว - เจอปัญหาแก้ไม่ตก ลองเปลี่ยนเทสดู บางทีแค่ลองเปลี่ยนก็ใช้ได้ปกติแล้ว
    จอ - ลูกค้ายกมาจะเทสไหน ถ้าไม่มีจอ

คอมชุด ถ้าลูกค้าสั่งก็ค่อยหามาประกอบให้เอาครับ

ที่จำเป็นจริง ๆ ก็น่าจะแค่นี้ละงับ อันอื่น ๆ ก็ค่อย ๆ มีไป

OverclockZone Member jesse's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by as4492791 View Post
    ในบิทอ่ะท่านเต็มเลย
    บิท คือ อะไรครับ บอกหน่อยครับ

OverclockZone Member harryoop's Avatar

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    อย่างนี้คิิดว่าเเจ๋วดีนะครับ
    เเต่ว่า ลำบากเหมือนกันนะเรื่องลิขสิทธิ

เปิดร้านซ่อมชอบมีคนมาถาม ว่า
    มีหนังเเถมไหม เกมส์เเถมไหม
    ตอบไปเลยครับว่าไม่มี

เค้าถามอะไรเกี่ยวกับเพลง หนัง เกมส์ บอกไม่มีให้หมด

OverclockZone Member manchester2548's Avatar

อย่างผมอยู่บ้านนอก ไม่ค่อยจะมีเรื่องลิขสิทธิ์โปรแกรมหรอกงับ ระวังแค่เรื่อง kara กะ MP3 ก็พอ
    ถ้าท่านอยู่ในเมืองระวังไว้ก็ดีงับ เวลาลงก็ถามชัด ๆ เอาแบบถูกหรือแพง

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

ปกติผมก็ลงให้แถว ๆ บ้าน ได้เงินมั้งไม่ได้มั้ง หุหุ แล้วแต่สัทธา ^^"

แต่ที่เจอส่วนมากก็เรื่อง ลิขสิทธิ และต้องระวังอะ คือเอาจริง ๆ แล้ว
    ป้องกันยังไงมันมาตรวจจริง ๆ ก็โดนเต็ม ๆ อยู่ดี U_U

เป็นไปได้เปิดร้าน ขายพวกอุปกรณ์เข้าไปด้วยน่าจะเวิก ^^+

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

ขอต่ออีกหน่อยนึง ^^

เพื่อเป็นแนวทางงับ สำหรับผมว่าเวิกมากมายและ ^U^

คือปกติแล้วผมลง OS เสร็จผมจะ Ghost เอาไว้ ( ของเครื่องนั้น ๆ นะ ผมไม่ได้ Ghost ครั้งเดียวแล้วลงทุกเครื่องเหมือนกันหมดนะ ผม Ghost เฉพราะเครื่องนั้น ๆ เลย ) แล้วผมก็ ทำไฟ Backup เอาไว้ในไดท๋ที่เก็บข้อมูล ( ส่วนมากเขาเห็นแล้วจะไม่เข้าไปยุ้งนะ ^^ )

มันดีตรงที่ พอเขามาอีกเราก็ Ghost กลับได้เลย ไม่เสียเวลาและก็ เวิก 100% ด้วย update โปรแกรมให้ใหม่นิดหน่อยก็โอเคและ ( +ไม่เสียเวลา และลูกค้าก็ไม่รอนานอีกด้วย )

ผมทำมาหลายเครื่องและ สบายดีนะ ไม่นานมานี้เพื่อนผมก็เอามาให้ดูว่า OS มีปัญหา ( สีฟ้าอยากโช เอิ๊ค ๆ )
    ผมก็เช็ก ๆ ดูอืมควรจะ Ghost กลับจะดีสุดเพราะถ้ากู้มันกลับ กัวจะเล่นไม่ได้นาน ( ใช้เวลาไม่ถึง 1hr ก็เสร็จและ )

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ ^^ เวิกมามายอะสำหรับผมนะ มันไม่ยุ้งยากมาก แต่ถ้าจำเป็นต้องลงผมก็ลงแบบใส่แผ่นให้ตามปกติ ( ขึ้นอยู่กับเครื่องนะ )

neos1008's Avatar
    ณ.บางใหญ่ กลับมาสู้กันต่อ

ที่สำคัญความซื่อสัตย์ครับ

OverclockZone Member mo14445's Avatar
    Prathai Korat ^^

Quote Originally Posted by jesse View Post
    บิท คือ อะไรครับ บอกหน่อยครับ
    กำ *..*

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post

ไหนๆก็ไหนๆละเพิ่มเมาส์กับคีบอร์ดไปเลยครับ
    ถ้าคิดจะเอาเมาส์กับคีบอร์ดจากเครื่องเราแทนมันเสียเวลาถอดไปมาครับแถมไม่ค่อยสะดวกด้วย
    หรือไม่ก็ใช้KVM switchมาช่วยก็สะดวกมากไม่น้อย

ใช่ครับ ใช้ KVM ก็สะดวกไม่น้อย ไม่งั้นเผื่อมีเครื่องมาพร้อมกันก็คิวยาวเลย

OverclockZone Member rattapong's Avatar

Quote Originally Posted by Jumpba View Post
    ขอต่ออีกหน่อยนึง ^^

เพื่อเป็นแนวทางงับ สำหรับผมว่าเวิกมากมายและ ^U^

คือปกติแล้วผมลง OS เสร็จผมจะ Ghost เอาไว้ ( ของเครื่องนั้น ๆ นะ ผมไม่ได้ Ghost ครั้งเดียวแล้วลงทุกเครื่องเหมือนกันหมดนะ ผม Ghost เฉพราะเครื่องนั้น ๆ เลย ) แล้วผมก็ ทำไฟ Backup เอาไว้ในไดท๋ที่เก็บข้อมูล ( ส่วนมากเขาเห็นแล้วจะไม่เข้าไปยุ้งนะ ^^ )

มันดีตรงที่ พอเขามาอีกเราก็ Ghost กลับได้เลย ไม่เสียเวลาและก็ เวิก 100% ด้วย update โปรแกรมให้ใหม่นิดหน่อยก็โอเคและ ( +ไม่เสียเวลา และลูกค้าก็ไม่รอนานอีกด้วย )

ผมทำมาหลายเครื่องและ สบายดีนะ ไม่นานมานี้เพื่อนผมก็เอามาให้ดูว่า OS มีปัญหา ( สีฟ้าอยากโช เอิ๊ค ๆ )
    ผมก็เช็ก ๆ ดูอืมควรจะ Ghost กลับจะดีสุดเพราะถ้ากู้มันกลับ กัวจะเล่นไม่ได้นาน ( ใช้เวลาไม่ถึง 1hr ก็เสร็จและ )

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ ^^ เวิกมามายอะสำหรับผมนะ มันไม่ยุ้งยากมาก แต่ถ้าจำเป็นต้องลงผมก็ลงแบบใส่แผ่นให้ตามปกติ ( ขึ้นอยู่กับเครื่องนะ )
    มันล่มง่ายง่า ส่วนตัวชอบตรงๆมากกว่านะ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

เริ่มจากงบ 0 บาทก็ได้ครับ ขอให้มีจิตใจบริการมาก ๆต่อลูกค้า ทำงานเร็ว แก้ปัญหาโดนจุด ไม่คิดแพง พูดจาดี และที่สำคัญใส่ข้อมูลความรู้ให้ลูกค้าบ้าง ไม่ไช่แต่หลอกบอกข้อมูลมั่ว เพื่อให้เค้ามาหาเราบ่อย ๆ

แค่นี้เค้าก็เห็นเราเป็นเพื่้อนคู่คอมพ์พิเตอร์ของเค้าแล้วละครับ มีอะไรขึ้นมา เค้าจะได้คิดถึงเราคนแรก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks