Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง grease หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง grease หน่อยครับ

ไม่ทราบว่ามันคืออะไรเหรอครับ
    พอดีซื้อ Thermaltake bigtyp14pro มาครับ แต่ใส่ไม่เป็นครับ มันบอกว่าให้ "apply athin layer of thermal grease on CPU" หมายความว่าไงเหรอครับ
    ผมเห็นมันให้ไอ้แผ่นดำๆ นี่ใช่หรือเปล่าครับ แต่มันหนามากเลยครับ

รบกวนหน่อยนะครับผมอ่านอังกฤษไม่ค่อยรู้เรื่อง

http://www.ninjalane.com/reviews/coo...pro/page2.aspx
    Last edited by pungpang; 2 May 2009, 19:06:43.

รบกวนอีกนิดครับ ปรกติถ้าเร้าซื้อHeatsink นี่มันจะแถม ซิลิโคนหรือเปล่าครับในตัวนี้ผมไม่เป็นมันจะมีซิลิโคนเลย

Comment

แถมครับ ช่วยดันรอต่อไป

Comment

มันคือซิลิโคนครับ

จริงๆ ที่เรียกซิลิโคนมันผิดครับ
        เพราะซิลิโคนเป็นเพียงส่วนผสมหนึ่งของาสรนำความร้อนครับ
        เดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้ใช้ซิลิโคนแล้วก็มี
        บางยี่ห้อก็ผสมเพชร เงิน ทองแดงลงไปเพื่อให้ค่าการส่งผ่านความร้อนสูงขึ้นครับ

ภาษาอังกฤษพูดได้หลายแบบ
        Thermal Paste
        Thermal Grease
        Thermal Compound
        Thermal Interface Material(TIM) (อันนี้แบบเป็นทางการครับ)

ซิลิโคนในชุดนี้คือที่ขาวๆ ในซองพลาสติกเล็กๆ น่ะครับ

Comment

thermal grease = ซิลิโคนครับ ^^"

Comment

เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X