Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมรู้สึกว่าWindows 7 มันแย่มากเลยอ่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมรู้สึกว่าWindows 7 มันแย่มากเลยอ่าครับ

1.เปิดเครื่องมากินRamไปแล้ว 800 m
    2.มีปัญหาด้านเสียง ผมลงdriver Exsound แล้วตัวcontrollerของexsoundปรับได้แต่เสียงไม่เปลี่ยนเลย (สำคัญที่สุดเยน่ะเนี่ย แล้วผมจะเปิด bass ยังไงล่ะทีนี้)
    3.หา REmove or delete Program ไม่เจอ
    4.จะเข้าอะไรมันถามก่อนตลอดเลย
    5.ลองเขียนnote pad ดู save ใน c กับ d ไม่ได้
    6.Task manager ต้องกดเลือกอีทีนึงอีก ยุ่งยากจัง
    7.น่าจะเจอนู่นนี่อีกเยอะในอนาคต
    ส่วนตัวแล้วก็เห็นว่า สวยมาก แต่ใช้งานยากมาก
    หรือเพราะผมใช้ไม่เป็นครับ

ที่ลงนี่เพราะจะเล่นเกม Dx10 โดยเฉพาะ ไปๆมาๆผมว่ากลับไปเล่น DX9 ของ XP ดีกว่า ใช้ง่ายดี

อีกอย่างตัวXpของผมน่าจะโดนของแรงเข้าแล้ว โหลดบิทได้ แต่เข้าเน็ตไม่ได้เลย เลยต้องลงเจ้าตัวนี้แหละ

ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะ ที่พึ่งเคยใช้ใหม่ ๆ อะครับ

มันก็ยุ้งยากเหมือนกันทุกคนและท่าน เพราะเราพึ่งใช่งานนิ ^^
    ปกติส่วนตัวแล้วผมชอบลอง ลงครั้งแรกผมจะ Ghost XP ไว้ก่อนเพื่อ พิดพลาด ^^
    และครั้งแรก ผมจะไม่เอาการลงครั้งนั้นใช้งานจริง ๆ แต่ทดสอบให้หมดทุกอย่าง
    แบบว่า ลองให้หมดเลยว่ามันมีลูกเล่นอะไรมั้ง ระบบตั่งค่าต่าง ๆ ของมัน
    และอื่น ๆ ที่น่าสนใจ ผมจะลอง สัก 2 อาทิตย์ เล่นเรื่อย ๆ หาข้อผิดพลาดไปเรื่อย ๆ

จนพอใจและ ผมก็จะจดเอาไว้ว่าการตั่งแต่ อย่างี้ ๆๆ ตรงนี้ ๆ ให้คุณภาพอะไรมั้ง
    ก็จะเขียนเอาไว้เพื่อ การติดตั่ง OS นำมาใช้งานจริง

แต่ก่อนลง OS ผมจะหาพวก ไดเวอร์ต่าง ๆ รอให้ครบทั้งหมดและโปรแกรมที่ช่วยเราได้กับ OS นั้น ๆ
    เพิ่อเอาไว้ก่อนลง ^^

Comment

ที่พูดมา เพราะคุณพึ่งเริ่มใช้ ยังไม่คุ้นเองครับ

Comment

แสดงว่า จขกท ไม่เคยใช้ วิสต้า ด้วยหรือป่าว แล้ว 7 ตัวที่ใช้เป็น Build ไหน กี่บิต??
        --------------------------------------------------------------
        หลังจากที่ได้ลง Build 7077 x64 ใช้มาเกือบ 3 อาทิตย์ได้ ยิ่งอาทิตย์นี้แทบไม่ได้รีเครื่องเลย ก็ยังใช้งานได้ปกติเสถียรดีกว่า xp อีกต่างหาก เวลาโปรแกรมตัวไหน error ก้อจะทำการแก้ไขให้ แต่ต้องใช้เวลาซักเล็กน้อย
        --------------------------------------------------------------
        ส่วนเรื่องกินแรมเป็นเรื่องธรรมดา เพราะ 7 นั้นแยก Process กับ Service ออกจากกันนะ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
          ที่พูดมา เพราะคุณพึ่งเริ่มใช้ ยังไม่คุ้นเองครับ

Comment

1.เปิดเครื่องมากินRamไปแล้ว 800 m ---- vista มันกินแรมมากว่าที่คุณเห็นในwin7ซะอีก ลองปิด virsual effect ให้หมดดูสิครับ แล้วคุณจะรู้ว่มันกินแรมใกล้เคียงกับ winxp

ที่เหลือมันก็คือ คุณยังไม่เคยใช้vista หากคุณได้ใช้vistaระยะหนึ่ง มาลอง7คุณจะไม่อยากกลับไปใช้vistaหรอก

ส่วนเรื่อง driver มันก็อีกนั่นแหละ win7 ยังเป็นbeta มันก็ต้องยังมีบ้างที่บางไดรเวอร์ไม่รองรับ

Comment

ผมว่าWindows7 นั้นดีนะ ทำงานได้เร็วกว่าVistaนะ(ส่วนตัวของผมที่เคยลองเล่นมา) แล้วTask manager ใช้Key Ctrl+Shift+Escนะครับ เพราะว่ามันจะขึ้นมาเลยไม่ต้องกดเลือกอีกทีนะครับ ตอนนี้ผมใช้ถึงBuild7077แล้ว แต่ตัว7106ก็โหลดเสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ลงเลย ลองเล่นไปเรื่อยๆนะครับ แล้วจะบอกว่ามันดีขึ้น

Comment

Originally posted by legendofsud View Post
                1.เปิดเครื่องมากินRamไปแล้ว 800 m ---- vista มันกินแรมมากว่าที่คุณเห็นในwin7ซะอีก ลองปิด virsual effect ให้หมดดูสิครับ แล้วคุณจะรู้ว่มันกินแรมใกล้เคียงกับ winxp

ที่เหลือมันก็คือ คุณยังไม่เคยใช้vista หากคุณได้ใช้vistaระยะหนึ่ง มาลอง7คุณจะไม่อยากกลับไปใช้vistaหรอก

ส่วนเรื่อง driver มันก็อีกนั่นแหละ win7 ยังเป็นbeta มันก็ต้องยังมีบ้างที่บางไดรเวอร์ไม่รองรับ
                เห็นด้วยครับ ก่อนผมมาใช้ Windows 7 x64 ผมใช้ Vista x64 ทีแรกคิดว่าจะลองใช้แป๊บเดียว ตอนนี้ ผ่านมาเป็นเดือนแล้ว ไม่ได้กลับไปใช้ Vista เลย แล้วก็คงไม่กลับไปใช้แล้วด้วย
                ผมคิดว่า ที่ จขกท. บอกว่ามีปัญหาคงยังไม่คุ้นเคยมากกว่าครับ ลองเปิดใจแล้วค่อยๆเรียนรู้ดูครับ

Comment

เพิ่งเริ่มใช้ก็มีความรู้สึกไม่คุ้นเคยอย่างงี้แหล่ะ ผมก็เป็นแต่ตอนนี้ชินแล้วครับ

Comment

ตอน xp มาใหม่ๆ ผมก็ว่าใช้ยากจัง กินแรม กลับไปใช้ 98se ดีกว่า แต่เมื่อได้ใช้จริงๆ มันก็ชินไปเอง

Comment

นี่คือข้อเสียสินะ^^

Comment

1. ใช้กับแรม 4GB ครับผม แรงสุด ๆ
                        2. ไม่ทราบอ่ะครับ ของผมไม่มีปัญหา
                        3. อยู่ในรูปนี่ครับผม

4. ปรับได้ครับผม ปรับให้มันไม่ถามอะไรเลยก็ได้ แต่มีผลเรื่องความปลอดภัยของระบบครับผม.. ผมจำไม่ได้นะว่าปรับยังไง เพราะผมปรับตั้งแต่แรกลงเลยอ่ะครับผม
                        5. ได้หนิครับ

6. ลองคลิ๊กขวาที่ Task Bar แล้วเลือก Task Manager ดูครับ เร็วกว่ากันเยอะเลย
                        7. ขอให้โชคดีครับผม.. กับ

Win7 แค่เล่นเกม Cod4 Online ไม่ได้เท่านั้นแหล่ะครับผม... มันติด Punkbuster
                        แค่เล่น Grid ไม่เล่น ไม่รู้เป็นที่อะไร.. เล่นได้ด่านเดียวก็ดำไปเลย...
                        เล่น Crysis, Warhead ได้ ไม่มีปัญหา

ตั้งแต่เปลี่ยนมาเล่น Win7 ไม่เคยคิดจะกลับไปใช้ WinXP อีกเลย...

Comment

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
                          4. ปรับได้ครับผม ปรับให้มันไม่ถามอะไรเลยก็ได้ แต่มีผลเรื่องความปลอดภัยของระบบครับผม.. ผมจำไม่ได้นะว่าปรับยังไง เพราะผมปรับตั้งแต่แรกลงเลยอ่ะครับผม
                          .
                          change uac setting ใน user accounts/ctrl panel ครับผม เลื่อนแถบลงมาล่างสุดเลย

ปล. ปิดpagefile hddแล้วรุ้สึกว่ามันเรียกโปรแกรมstartupเร็วขึ้นนะครับ avira ไม่ต้องเสียเวลารอ เหมือนทีแรกเท่าไรนัก

Comment

Working...
                          X