Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 + DFI blood iron p45 OC ยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 + DFI blood iron p45 OC ยังไง?

ซื้อมาลองใช้ดู โอย งง คอนฟิกไบออส ยากจริงๆเลยครับคู่มือก็ไม่ละเอียด งง

ใครพอแนะนำได้บ้างครับขอแค่ 3.5 กิ๊กก็พอ ใช้แรม g skill PK bus 1066 แล้วแต่บอดมันตั้งเป็น 800 ตลอดเลย ไม่งั้นไม่เสถียรเลย งง....

แนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รอเมพมา ตอบครับ.....................เล่นบอร์ด DFi มึนนิดหน่้อย เอิ๊กๆ

Comment

เทพหายไปไหนหมดแย้ว........ ช่วยด้วยครับบบ

Comment

เมพ อยุ่ไหนว้า

Comment

อิอิ ^^

Comment

จำconfig DFIไม่ได้แว้วอะไม่ได้เล่นนานจิงๆ3.8-4Gยังได้เลยนะ ถ้าซิ้งไหว

Comment

ลองแลกกับป่มมะOCง่าย EP45-UD3R ปรับไม่กี่ตัว 3.8ชิวๆ 4ก็ได้ อิอิ

Comment

ตัว BI นี่ตอนนี้ของ advice เหลือ 3700...

แต่

JR P45 เหลือ 3800.... กรรมจริงๆ
                ต่างกันร้อยนิดๆ

อะไรมันจะคุ้มขนาดนั้น ราคานี้กับ P45

Comment

เหมือนกันแต่บอร์ดคนละยี่ห้อกัน ดูภาพเอาครับ
                  Last edited by mafiaking; 5 May 2018, 02:54:39.

Comment

เมพ dfi bloodiron p35 อยู่นี่ -.-" แต่เสียTB ไปทำให้ต้องลดมาเล่น450*8 จาก550*8 เสถียรๆ เง๊อ เซ็งเป็ด -.-"

แต่ p35 กับ p45 ไบออสต่างกันพอควร แนะว่าปรับบัสไปก่อน ค่อยเพิ่มไฟcpu พอบัสสูงขึ้นเพิ่มไฟ nb อีกนิด แล้วค่อยไล่อื่นๆ ค่าที่เหลือๆ ค่อยๆปรับทีละค่าแล้วดูว่าไฟไหนไม่พอ มันต้องใช้เวลาพอควรถึงจะเข้าใจว่าไฟไหนขาด หรือเกิน ค่อยๆไล่ครับ แรงแน่นอน

Comment

Are you ready ????

Comment

แถวๆ Config RAM กับ GTL น่าจะต้องปวดหัวอีกนานครับ แต่ผมจำไม่ได้แล้ว

Comment

Originally posted by Leim View Post
                          ตัว BI นี่ตอนนี้ของ advice เหลือ 3700...

แต่

JR P45 เหลือ 3800.... กรรมจริงๆ
                          ต่างกันร้อยนิดๆ

อะไรมันจะคุ้มขนาดนั้น ราคานี้กับ P45
                          เหอะๆ กรรมจริงๆ ด้วยครับ มันลดตอนไหนหว่า ว่าจะซื้อตัว Jr นี้แหละ แต่ซื้อ EP45-UD3P มาแทน

Comment

เท่าที่ลองดูนะครับ

ปรับค่า GTL 3 ตัว ไม่สัมพันธ์กันก็ ไม่เสถียรครับ ทั้งๆที่ เคาะไฟไปซะเยอะเลย

ค่า Vref อีกตัว มีหลายค่าครับ แต่จะมีค่าหนึ่งที่ เหมาะสมจริงๆ ผมก็ไม่ทราบกว่า Q66 มันจะลงตัวที่ค่าไหนนะครับ

ถ้าลงตัวจริงๆแล้วนะครับ Vdrop ในส่วนของ CPU แทบไม่มี (หรือ ไม่มีเลยก็ว่าได้) แปลกดีเหมือนกัน
                            ทั้งๆที่ ไม่ได้เปิด Vdrop control (จริงๆชอบเรียกว่า Load-Line มากกว่าครับ)

คงต้องลองปรับๆดูก่อนครับ ผมว่าก็ดีนะครับ มีกิจกรรมทำ ไม่น่าเบื่อดี

แต่ถ้าไม่คิดว่ามันเป็นความบันเทิงก็ เบื่อกับมันได้ง่ายๆครับ

ไม่เคยใช้ Q66 เลยไม่สามารถให้คำแนะนำได้ครับ ขออภัยด้วย
                            ผมคิดว่า เมนูที่ปรับๆเนี่ย ไม่ได้เยอะอะไรนะครับ เพราะ เจ้าอื่นๆในตลาดที่ขายๆกันนี่ บางตัว มีให้ปรับจุกจิกมากกว่านี้อีกครับ แต่ว่า ส่วนของแรม DFI เค้าก็ยังแน่นอนอยู่ คงเส้นคงวาดีครับ

ลอง occt แค่ 6 นาทีครับ พอดีทำงานอยู่ไม่สามารถรันได้ยาวนานอะไร พอเห็นเทรนกราฟ Vcore ครับ ปกติจะแกว่งครับก่อนหน้านี้ ตอนนี้ไม่แล้ว ปิด load-line อีกต่างหาก แปลกดี

ผมถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ในเรื่องเมนูที่ปรับได้ (ปรับไปเรื่อยๆตามใจคนใช้)

เผื่อใครคิดอยากจะไปซื้อหามาใช้งานครับ

ชิพเซ็ท P45 น่าจะถูกเงินเกือบสุดครับ ลองดู

ปรับค่าได้ยังไงแล้ว ถ้าไม่ลำบากอะไรก็ รบกวนดูพวกค่าที่เซ็ทมาให้ดูหน่อยก็ดีนะครับ จะได้เป็นความรู้เผยแพร่ให้ท่านอื่นได้ทราบด้วยครับ เผื่อจะเอาไปประยุกต์ใช้กันไป เป็นวิทยาทานไปครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ
                            Attached Files
                            Last edited by Leim; 3 May 2009, 23:57:49.

Comment

ลองไปอีก 30 นาทีนะครับ ลองปรับเปลี่ยนค่าดูนะครับให้เข้ากับระบบของท่านครับ

ผมว่า ถ้าเซ็ทได้แล้วไฟมันก็นิ่งดีนะ ตรงดิ่งยาวๆเลยทีเดียว ลองดูครับ

.....
                              Attached Files
                              Last edited by Leim; 4 May 2009, 00:45:36.

Comment

Working...
                              X