Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 + DFI blood iron p45 OC ยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

งง อะดิ เหมือนผมตอนใช้ DFI ใหม่ หลังๆ ใช้ไปแล้วจะแรงเองครับ

Comment

เทพมาโปรดแล้ว ขอบคุณท่าน Leim ครับ ผมจะลองปรับดู

แต่ข้อเสนอท่าน saikano ก็น่าสนใจนะเนี่ย

Comment

Originally posted by Leim View Post
        เท่าที่ลองดูนะครับ

ปรับค่า GTL 3 ตัว ไม่สัมพันธ์กันก็ ไม่เสถียรครับ ทั้งๆที่ เคาะไฟไปซะเยอะเลย

ค่า Vref อีกตัว มีหลายค่าครับ แต่จะมีค่าหนึ่งที่ เหมาะสมจริงๆ ผมก็ไม่ทราบกว่า Q66 มันจะลงตัวที่ค่าไหนนะครับ

ถ้าลงตัวจริงๆแล้วนะครับ Vdrop ในส่วนของ CPU แทบไม่มี (หรือ ไม่มีเลยก็ว่าได้) แปลกดีเหมือนกัน
        ทั้งๆที่ ไม่ได้เปิด Vdrop control (จริงๆชอบเรียกว่า Load-Line มากกว่าครับ)

คงต้องลองปรับๆดูก่อนครับ ผมว่าก็ดีนะครับ มีกิจกรรมทำ ไม่น่าเบื่อดี

แต่ถ้าไม่คิดว่ามันเป็นความบันเทิงก็ เบื่อกับมันได้ง่ายๆครับ

ไม่เคยใช้ Q66 เลยไม่สามารถให้คำแนะนำได้ครับ ขออภัยด้วย
        ผมคิดว่า เมนูที่ปรับๆเนี่ย ไม่ได้เยอะอะไรนะครับ เพราะ เจ้าอื่นๆในตลาดที่ขายๆกันนี่ บางตัว มีให้ปรับจุกจิกมากกว่านี้อีกครับ แต่ว่า ส่วนของแรม DFI เค้าก็ยังแน่นอนอยู่ คงเส้นคงวาดีครับ

ลอง occt แค่ 6 นาทีครับ พอดีทำงานอยู่ไม่สามารถรันได้ยาวนานอะไร พอเห็นเทรนกราฟ Vcore ครับ ปกติจะแกว่งครับก่อนหน้านี้ ตอนนี้ไม่แล้ว ปิด load-line อีกต่างหาก แปลกดี

ผมถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ในเรื่องเมนูที่ปรับได้ (ปรับไปเรื่อยๆตามใจคนใช้)

เผื่อใครคิดอยากจะไปซื้อหามาใช้งานครับ

ชิพเซ็ท P45 น่าจะถูกเงินเกือบสุดครับ ลองดู

ปรับค่าได้ยังไงแล้ว ถ้าไม่ลำบากอะไรก็ รบกวนดูพวกค่าที่เซ็ทมาให้ดูหน่อยก็ดีนะครับ จะได้เป็นความรู้เผยแพร่ให้ท่านอื่นได้ทราบด้วยครับ เผื่อจะเอาไปประยุกต์ใช้กันไป เป็นวิทยาทานไปครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ

ยัง งง อยู่แต่จะพยายามเรียนรู้ครับ มีโปรแกรมอะไรที่จำเป็นต้องใช้บ้างอ่ะครับ ?

Comment

ไม่ได้เป็นท่งเป็นเทพอะไรหรอกท่าน user เหมือนเราๆท่านๆ ธรรมดาสามัญนี่แหล่ะครับ อย่าเข้าใจผิดไป

เบื้องต้นเจ้าบอร์ดตัวนี้นะครับ

เท่าที่ได้ข้อมูลจากท่านมาก็ cpu ตอนนี้บัส 400 นะครับ

แสดงว่า ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ปัญหาในที่นี้ผมหมายถึง เรื่องบู๊ทได้บ้าง ไม่ได้บ้างนะครับ เป็นบางครั้ง

นอกจากไปปรับเฉพาะค่า Vcore
          บัสระบบมันไปที่ 400

ลองปรับดู 3 ส่วนนี้ดูก่อนครับคือ
          VTT ตัวนี้เกี่ยวกับ FSB ของระบบนั่นแหล่ะ ถ้าเล่นพวกใช้บัสสูงๆ 500 - 550 ขึ้นไป อย่างพวกบัส 1333 แต่กำเนิด (333x4 จะได้ประมาณ 1333) ยิ่งเล่นบัสสูงมากเท่าไหร่ ตรงส่วนนี้ก็ต้องเพิ่มเติม เหตุผลของมันคือ รักษาเสถียรภาพเมื่อใช้ FSB สูงๆครับ (ไฟเลี้ยง) แต่ถ้าเพียงแค่ FSB400 ลองดูในช่วง 1.3 - 1.4 ดูครับ อย่าลืมเช็คเรื่องอุณหภูมิด้วยนะครับ เพิ่มตรงส่วนนี้มากเท่าไหร่ อุณหภูมิก็จะเริ่มมาครับ แต่คาดว่า 1.35 ก็น่าจะเพียงพอ ลองทดสอบดูครับ

CPU PPL จริงๆแค่ 1.55 ก็ไม่จำเป็นต้องไปเพิ่มเท่าไหร่ครับ บอร์ดยี่ห้ออื่นมันจะเซ็ทไว้ราวๆมาตรฐานที่ 1.5 ประมาณนี้ครับ เจ้านี้ให้เกินมานิดๆ ลองปล่อยไว้ที่ค่าปกติตามไบออสที่ 1.55 ก่อนครับ

NB ตรงส่วนนี้ถ้าจำไม่ผิด เดิมๆมันให้มา 1.18 นะครับ ปกติธรรมดาสามัญเจ้าอื่นเค้ายืนพื้นที่ 1.1
          ถ้าใช้ที่ FSB 400 ตรงนี้มันจะมี Vdrop บ้างนะครับ แต่อาจจะไม่ทุกบอร์ดสำหรับรุ่นนี้ครับ ถ้าไม่ได้ทดแรมอะไรมากมายนัก ก็โอเคครับ 1.3 - 1.4 ปรับได้ ลองดู ซิงค์ตัวกะเปี๊ยกตัวดำๆนั่นมันรับไหวอยู่แล้วครับ ขอแค่มีลมผ่านตัวมันสักหน่อยก็ช่วยระบายความร้อนได้แล้วครับ

ส่วนที่ต้องดูอื่นๆก็ ให้ monitor ค่า Vcore เป็นหลักครับบอร์ดตัวนี้ ปัญหามันน่าจะอยู่ตรงนี้ครับ มันจะมีเซนเซอร์ให้เราเช็คค่าได้หลายค่าพอสมควร ละเอียดดี ถ้าปรับค่า VTT กับ Vcore สูงขึ้น ตรงส่วนของค่า Vmem - NB สองส่วนนี้อาจมี Drop ครับ แต่ถ้าให้เทียบกัน ค่า Vmem ถ้าสวิงมากๆ อันนี้ไม่ดีครับ จะไม่เสถียรได้และความร้อนก็จะตามมาครับ ทางแก้ไขก็ เทสมันทีละตัวก่อนครับ ซีพียู ตามด้วย แรม เหมือนวิธีการอัดธรรมาดาเรานี่แหล่ะครับ จะได้ตัดตัวแปรอื่นๆออกไปเวลาเทสดู ในที่นี้ 1:1 มันวิ่งได้สบายๆอยู่แล้วครับ สำหรับเรื่องการทดแรมนะ แล้วก็ค่อยปรับไฟ cpu และส่วนอื่นๆ นอกจากแรมดูก่อนครับ เทสดู

ปัญหาเรื่องแรมนี่ ผมคิดว่า มันอยู่ที่เราปล่อยค่า Auto นะครับ
          บอร์ดตัวนี้มันไม่ฉลาดเพียงพอที่จะหาค่าที่สมดุลให้เราได้ 100% นะครับ
          ตรงส่วนนี้ รบกวนท่านเข้าไปเช็คค่า SPD ที่ 1066 ว่า เค้า recommend ค่าไว้ที่เท่าไหร่ แรงดันไฟฟ้าเท่าไหร่ แล้วก็เข้าปรับตามค่าที่เค้าให้เราเซ็ทมาก่อนนะครับ ไม่ใช่แค่ 4 ตัวหลักนะครับ ขอให้เกือบทั้งหมดที่ท่านสามารถปรับได้ครับ

ถ้าตามสเปกนี้ แล้วส่วนของแรมยังไม่เสถียรอีก.... ให้ไปเช็คที่ค่า Vmem ว่ามัน drop ไปเท่าไหร่ เวลา full load นะครับ ให้อ้างอิงค่าต่ำสุดเพื่อปรับเพิ่มนะครับ ถ้ามัน drop แต่ยังรันได้แบบเสถียรก็ โอเค ใช้ได้ แต่ถ้า ปริ่มๆก็ เพิ่มขึ้นอีกสัก step หรือ 2 step ลองดูก่อนครับ แล้วก็เข้าไปเทสอีกที

ถ้า ยังไม่ได้อีก.... อันนี้ ต้องเข้าไปในส่วนของ Fine tune แล้วครับ

อาจจะต้องทำให้มันทำงานช้าลงกว่านี้หน่อย ให้ดูตรงส่วนของ Fine delay step degree นะครับ เซ็ทค่าไว้รวมๆ เซ็ทตรงนี้ไป มันจะแปรผันตามกับค่าข้างล่างเมนูตัวนี้อีกทีครับ สังเกตคือ มันจะ delay ให้เองอัตโนมัติ แต่จริงๆ อาจไม่ได้ประสิทธิภาพสูงสุดของแรมนะครับ ถึงยังไง ก็สะดวกดีครับ มีเวลาค่อยไปไล่ทีละค่าเอา ปกติบอร์ดนี้มันจะเซ็ทไว้ที่ 70 ps ครับ ตรงนี้ก็ น่าจะเพียงพอนะครับ

ส่วนค่า clock crossing นี่ เป็นไปได้ ให้เซ็ทค่าต่ำไว้ก่อนครับ เบาะๆไว้ก่อน แต่ถ้าแรมดีๆหน่อยก็อาจจะรันแบบ Aggressive ไปเลยก็ได้ครับ ตรงส่วนนี้ ถ้าปรับให้น้อย ค่า แบนวิทจะต่ำลงโดยรวม แต่ถ้า ปรับให้หนักหน่วงขึ้นอีกก็ แบนวิททั้งอ่าน เขียน ก๊อบปี้ จะเร็วขึ้นครับ แต่ มันจะไม่เสถียรเอาได้ง่ายๆครับ ในกรณีที่ แรมทั้งคู่ที่เราเอามาทำ dual มันวิ่งได้ไม่เท่ากัน ตรงนี้ ก็อาจจะ แยกเป็น 2 ส่วน ตัวไหนเร็วกว่า อาจจะต้อง delay ให้อีกตัว เพื่อให้มันทำงานได้ เข้ากันครับ หมายถึง ตัวเร็ว ต้องปรับลดลงมาให้เท่ากับตัวที่ช้ากว่าครับ ตรงส่วนของ fine delay ตรงนี้ มันจะมีประโยชน์ตรงนี้นั่นแหล่ะครับ

ส่วนของแรม มันจะจุกจิกไปหน่อยนะครับ แนะนำว่า เอาให้แบบปกติธรรมดา มันลงตัวก่อน จากนั้น เราค่อยไปปรับแก้ดูครับ

ที่เหลือคงต้องรบกวนท่าน ลองพยายามด้วยตัวเองดูครับ ผมก็ได้แค่แนะแนวทางให้แค่นั้นครับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นประโยชน์ขนาดไหนนะครับ เกาถูกที่คันหรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน

ส่วนอื่นๆ ก็ เป็นไปได้ ได้ค่าที่เสถียรบางตัวไปแล้วก็ เซ็ทเป็นโพรไฟล์ไว้นะครับ จะได้สะดวกเรียกมาใช้งาน กรณีถ้าจำเป็นต้อง เคลียร์ค่าในไบออสนะครับ กลับมาเซ็ทใหม่ทั้งหมด คงจะไม่สนุกแน่นอน

ส่วนบนเมนบอร์ดเอง ไม่แน่ใจว่าท่านใช้การ์ดเดี่ยวหรือคู่นะครับ ถ้าแกะมาจากกล่องแล้วประกอบเลย
          เค้าเซ็ทมาให้วิ่งในส่วนของ Pcie แค่ 8-8 นะครับ ถ้าใช้การ์ดเดี่ยว รบกวนสับจัมเปอร์ไปที่ 16x นะครับ เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดในส่วนนี้ครับ

ถ้าไม่เจอเมนูให้ปรับก็ หน้าเมนูไบออสหลัก กด F9 ก่อนนะครับ แล้วตามด้วย Y เพื่อยืนยันว่าท่านจะปรับในระดับ advance ไป

ส่วนค่า Vref นี่ เอาไว้รอบหน้าแล้วกันครับ เพราะมันมีหลายชุดมากพอสมควร ตรงนี้ มีผลกับ กราฟ Vcore ที่ผมให้ดูไปผ่านซอฟแวร์ OCCT นั่นแหล่ะครับ ซึ่ง มันต้องสัมพันธ์กันกับค่า CPU - GTL ทั้ง 3 ค่าอีก งานนี้ไม่มีลักไก่ปรับ auto ครับ ต้องหาเองสถานเดียว ปรับไม่ดี ไฟสวิงกระโดดขึ้นๆลงๆอีก พาลจะไปว่าบอร์ดตัวนี้มันมีปัญหา Vdrop มโหฬารอีก แบบนี้ มันขึ้นอยู่กับการปรับอย่างเดียวเลยครับ กับเจ้าบอร์ด BI ตัวนี้ .... บอร์ดมันราคาไม่แพง ก็เลยอาจจะต้อง เหยียบคลัชเอง ใส่เกียร์เอง จะขึ้นสะพานแล้วต้องจอดรอรถคันข้างหน้า ไม่ให้ไหลก็จะเครียดแย่ครับ พาลอยากไปเล่นเกียร์ออโต้ได้ แต่ ถ้า อดทนกับมันหน่อย..... ของถูกๆตัวนี้ก็แรงได้ครับ ต้องลองดูนะครับ พยายามดู

Comment

แนะนำว่า ถ้าเครียดมาจากการทำงาน ไม่ควรจะไปยุ่งกับมันมากครับ เพราะจะเครียดไปกันใหญ่อีก

เอากราฟมาให้ดูเพิ่มเติมนะครับ กรณีที่ ใช้ค่าบางค่าไม่เหมาะสม แกว่งกระจายเหมือนกันครับ

ที่สำคัญอีกอย่าง อย่าลืม monitor ในส่วนของความร้อนในทุกๆส่วนด้วยนะครับ เพราะเดี๋ยวอาจจะได้ใช้บริการบอร์ดไหม้เคลมได้นะครับ เคลมมาแบบนี้ ไม่แน่ใจว่า มันจะได้อย่างที่เค้าว่าหรือเปล่านะครับ ผมก็ไม่อยากลองเหมือนกัน

ตอนนี้ผมก็แย่ครับ ซิลิโคนที่ดีที่สุดตอนนี้ ยี่ห้ออาจารย์เย็น ซิลิโคนขาวสไตล์บ้านหม้อนี่แหล่ะครับ.... mx-2 กลายเป็นของหายากในเมืองนี้ไปแล้วครับ แย่หน่อย จริงๆเห็นมีขายนะครับ แต่ราคาโก่งไปซะ 490 - 550 ต่อ 1 หลอด.... บ้านหม้อก็บ้านหม้อครับงานนี้ รับกรรมกันไป
            Attached Files
            Last edited by Leim; 4 May 2009, 03:42:03.

Comment

ว่าแล้วก็เครียด

ตัว JR ที่ advice เหลือประมาณ 3800.....

Comment

นับถือท่าน Leim จริงๆครับ แนะนำได้ดีมากครับเห็นภาพเลยครับ

Comment

ท่าน Leim นี้เยี่ยมจิงคับ แงะออกมาทุกมุม เล่นจิงลองจิง อธิบายได้เป็นฉากๆ นับถือเลยคับ

เท่าที่เคยเล่นตัว dk เห็นเค้าว่า ไบออส dfi p45 ทุกรุ่นมันจะปรับตั้งเหมือนๆกันเกือบหมด
                  ต้องไล่ GTL ตั้ง 3 ตัวให้ลงตัวกับ cpu
                  CPU Clock อีก 3 ตัว อันนี้ก้อมีผล
                  แล้วก้อหน้าแรมตรง clock setting fine delay มีให้ตั้งอีก 3 ตัว ตรงนี้ก้อเกี่ยวข้องกับการทดแรม
                  เล่น dfi มา 6 เดือน รู้แค่นี้ล่ะคับ

Comment

ช่ายเลย ตอนแรกไฟ GTL ป๋มก็ไม่เคยแตะเลยนะไม่รู้คืออาราย ตอนนั้นเคยโหลด ของDFIมาอะตัวABSอะ มานพาไป 500 โดยปรับไฟSB NB ไม่มากเหมือนที่ป๋มปรับแต่บางทีไปเล่นไฟ3ตัวล่างที่ป๋มไม่เคยเล่น ตูมเดียวบัส500เลย อิอิ ลองโหลดพวกABS มาลองดูๆconfigมานก็OKนะแว้วแก้ๆเอา ตอนนั้นป๋มใช้E7200 + DK P35
                    แต่ในABS มีแต่ E7300 ป๋มเลยเอามาแต่งๆเอาก็ได้เหมือนกาน

Comment

แถวๆบอร์ด OCZ นี่ คนที่คุ้นเคยกับบอร์ด DFI ผมว่ามีเยอะนะครับ

ระยะหลังๆผมว่า ไบออสเค้าเริ่มโดนเจ้าอื่นแซงไปบ้างแล้วนะครับ

แรมนี่ก็ ปรับได้ยืดหยุ่นดี

แต่ในส่วนของพวก cpu - fsb - Pcie บอร์ดบางตัวเล่น amplitude skew ได้ทั้ง cpu และ pcie
                      บางเจ้าก็ชาร์จไฟ pcie เพิ่มเข้าไปได้อีก ปรับพวกค่าในส่วนของ cpu อะไรต่างๆนาๆเพิ่มขึ้นมา

ยังไงเกียร์แมนนวล มันก็แมนนวลวันยังค่ำครับ สำหรับเจ้านี้ เอกลักษณ์มันก็ชัดเจนตามบุคลิกของมันนะผมว่า

แต ถ้าผมเป็นคนที่ไม่มีพื้นฐานทางด้านนี้เลย ผมว่าผมเลือกเล่นเจ้าอื่นดีกว่านะ ปรับง่ายกว่า สะดวกกว่าด้วย
                      มีปัญหาอะไรก็ ปรับแก้ไขเองได้ง่ายกว่า หรือพวกบอร์ดที่มัน ฉลาดๆหน่อยนั่นเองแหล่ะครับ ปรับให้เราเอง
                      ส่วนจะได้ performance สูงสุดหรือไม่นั้น เป็นอีกเรื่องนะครับ ของ dfi เค้าก็กินๆเรื่องนี้ที่ชาวบ้านเค้ากินไม่ลงเหมือนกัน แต่ user อย่างเรานี่ เหนื่อยใจ เหนื่อยกาย.... ชดเชยกันไป ได้อย่างเสียอย่างครับ ไม่มีอะไรสมบูรณ์เนอะ

ผมก็ปรับเท่าที่มันใช้งานได้จริงแบบใช้ปกติสุขได้ทั้งวี่ทั้งวันนั้นแหล่ะครับ
                      ถ้าระดับ extreme นี่ ต้องรบกวนท่านอื่นดูข้อมูลประกอบกันด้วยครับ

แนวโน้มผมว่าตัว BI น่าจะ ย้ำว่า น่าจะนะครับ น่าจะเหลือสัก 3400 นะ
                      เพราะตัว JR มันราคารูดมหาราษจริงๆ จาก 4400 เหลือ 3800 แม่เจ้า..... ราคาชิพ P45 ที่ถูกที่สุดในไลน์เลยนะเนี่ย

ได้ผลยังไงก็เอามาให้ชมหน่อยนะครับ ถือว่าแชร์ความรู้กันครับ

Comment

อ่านของท่านเลี่ยม 2 รอบ ... สู้ต่อปาย

ขอบคุณมากครับ จะอ่านทุกวันเลย

Comment

Originally posted by Leim View Post
                          แถวๆบอร์ด OCZ นี่ คนที่คุ้นเคยกับบอร์ด DFI ผมว่ามีเยอะนะครับ

ระยะหลังๆผมว่า ไบออสเค้าเริ่มโดนเจ้าอื่นแซงไปบ้างแล้วนะครับ

แรมนี่ก็ ปรับได้ยืดหยุ่นดี

แต่ในส่วนของพวก cpu - fsb - Pcie บอร์ดบางตัวเล่น amplitude skew ได้ทั้ง cpu และ pcie
                          บางเจ้าก็ชาร์จไฟ pcie เพิ่มเข้าไปได้อีก ปรับพวกค่าในส่วนของ cpu อะไรต่างๆนาๆเพิ่มขึ้นมา

ยังไงเกียร์แมนนวล มันก็แมนนวลวันยังค่ำครับ สำหรับเจ้านี้ เอกลักษณ์มันก็ชัดเจนตามบุคลิกของมันนะผมว่า

แต ถ้าผมเป็นคนที่ไม่มีพื้นฐานทางด้านนี้เลย ผมว่าผมเลือกเล่นเจ้าอื่นดีกว่านะ ปรับง่ายกว่า สะดวกกว่าด้วย
                          มีปัญหาอะไรก็ ปรับแก้ไขเองได้ง่ายกว่า หรือพวกบอร์ดที่มัน ฉลาดๆหน่อยนั่นเองแหล่ะครับ ปรับให้เราเอง
                          ส่วนจะได้ performance สูงสุดหรือไม่นั้น เป็นอีกเรื่องนะครับ ของ dfi เค้าก็กินๆเรื่องนี้ที่ชาวบ้านเค้ากินไม่ลงเหมือนกัน แต่ user อย่างเรานี่ เหนื่อยใจ เหนื่อยกาย.... ชดเชยกันไป ได้อย่างเสียอย่างครับ ไม่มีอะไรสมบูรณ์เนอะ

ผมก็ปรับเท่าที่มันใช้งานได้จริงแบบใช้ปกติสุขได้ทั้งวี่ทั้งวันนั้นแหล่ะครับ
                          ถ้าระดับ extreme นี่ ต้องรบกวนท่านอื่นดูข้อมูลประกอบกันด้วยครับ

แนวโน้มผมว่าตัว BI น่าจะ ย้ำว่า น่าจะนะครับ น่าจะเหลือสัก 3400 นะ
                          เพราะตัว JR มันราคารูดมหาราษจริงๆ จาก 4400 เหลือ 3800 แม่เจ้า..... ราคาชิพ P45 ที่ถูกที่สุดในไลน์เลยนะเนี่ย

ได้ผลยังไงก็เอามาให้ชมหน่อยนะครับ ถือว่าแชร์ความรู้กันครับ
                          กำลังเหล่ๆอยู่เหมือนกัน

Comment

ขอเสริมอีกหน่อยคับ

สัตว์ประหลาด DFI มันแปลกอีกอย่าง ถ้าเปลี่ยนอัตราการทดแรม ต้องไล่คอนฟิคใหม่หมด โหดแท้ ><

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                              ขอเสริมอีกหน่อยคับ

สัตว์ประหลาด DFI มันแปลกอีกอย่าง ถ้าเปลี่ยนอัตราการทดแรม ต้องไล่คอนฟิคใหม่หมด โหดแท้ ><
                              จริงง่ะ

Comment

เห็นว่ามีการ์ดราคาบ้านๆมาให้เล่นกันอีกแล้ว 4770 คงได้สัมผัส CF กันถ้วนหน้างานนี้

บอร์ด CF 8 - 8

ถูกสุดๆคงเป็นเจ้านี้ไปแล้วครับ

เรียกสั้นๆง่ายๆว่า ของถูกแต่มีกรรม... กรรมอะไรนี่ ต้องลองค้นหากันเองครับ

Comment

Working...
                                X