Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นไปได้ไหมว่า writer เสียแต่ reader ใช้ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นไปได้ไหมว่า writer เสียแต่ reader ใช้ได้

อิงจากภาพ error ของผมนะครับ

ไรท์ไม่สำเร็จ

ไดร์ฟ DVD rom ไม่มีแถบ recording

เหมือนใน CD-RW มี

และไม่สามารถเข้าแผ่นได้ในเวลาที่ใส่แผ่นเปล่าลง DVD rom

ซึ่งผมสังเกตุดูแล้วว่าทำไมผมจึงไรท์แผ่นเสียมา 4-5 แผ่นแล้ว อาจจะเป็นเพราะใน Properties ของ ไดร์ฟ DVD มันไม่มีแถบ recording มันจึงให้ไม่สามารถไรท์แผ่นได้เลย

พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ DVD Asus ประกัน Dcom ของผม ประกันที่ติดมามันบอกว่า 4/2009 หมายถึง วันหมดประกันใช่ไหมครับ เดือน 4 ปี 2009 ถ้าใช้คงซวยน่าดู หมดปุ๊ปเสียปั๊ป

เป็นเรื่องปกติครับผม พอหมดประกันได้สักพัก มันจะเริ่มเน่า ของผมไรท์ไม่ได้แต่อ่านได้เหมือนกัน ของ lite on

ตัวเก่า อ่าน cd ได้อย่างเดียวแต่อ่าน dvd ไม่ได้ ของ asus เต็มที่ก็น่าจะอยู่ได้ 2 ปี

ถือซะว่าตอนนี้มัน downgrade dvd อย่างเดียวแล้วครับ เอาไว้ไรท์แผ่นต่อแผ่นได้อย่างเดียวเหมือนผม

Comment

ปกติครับ laser อ่านแผ่น กับ laser เขียนแผ่นคนละอันกัน อันไหนมันเจ๊งก่อนก็นั่นแหละ

Comment

Working...
      X