Announcement

Collapse
No announcement yet.

หยอดน้ำมันพัดลมตรงไหนครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หยอดน้ำมันพัดลมตรงไหนครับ???

พอดีขายTB Lapped ไปแล้ว ร้อนตับแตก ต้องมาใช้sink intel เดิม ก็เลยเปลี่ยนเป็นพัดลม80mm รอบจัด แต่เสียงมันดังไปหน่อย (ไม่ใช่ดังจากเสียงลมครับ ดังจากใบมันเบา รอบจัด เหมือนมันไม่ค่อยลื่น) อยากทราบว่าหากผมหยอดตรงที่มันเป็นลวดพันๆกันนี่ถูกหรือปล่าวครับ? หรือต้องหยอดตรงไหนครับ? ความรู้เรื่องพัดลม ไม่มีเลย เหอๆ

ถ่ายรูปมาหน่อยครับ

*-*

Comment

อ่า พัดลมคอมปรกติครับ มันมีช่องว่างแค่ตรงที่พันมอเตอร์ กับอีกด้านที่เป็นแผงวงจรครับ

Comment

Originally posted by shady View Post
        อ่า พัดลมคอมปรกติครับ มันมีช่องว่างแค่ตรงที่พันมอเตอร์ กับอีกด้านที่เป็นแผงวงจรครับ
        ผมว่าไม่ได้หยอดตรงแผงวงจร นะ

Comment

มาดันครับ

Comment

แกะสติ๊กเกอร์ที่แปะอยู่ด้านที่พัดลมดูดเข้า(ในรูปเป็นด้านที่ติดกับซิ้ง) แล้วมันจะมีแผ่นเล็กๆตรงกลางลองแกะดูแล้วข้างในมันจะเป็นแกน แล้วเอาน้ำมันหยอดครับ

ผมแนะนำใช้จารบีนะครับ เพราะถ้าหยอดน้ำมันมันอยู่ได้ไม่นาน หรือว่าผมใช้โซแนกหว่า หยอดไปอาทิตย์เดียวเป็นเหมือนเดิม เลยต้องแกะพัดลมหน้าเคสบ่อยๆ

Comment

หุหุ ของผมเอาน้ำมันจักร ใส่เลย 555+

แต่มันไม่ค่อยดีอ่ะ กลับมีเสียงออกมาด้วยนี่สิ่ เซงเลย อิอิ
              เสียง ฟี๊ดดดดดด ตลอดเวลาที่มันหมุน แต่ถ้าปิดเคส ไม่ได้ยินเลยน๊ะ

Comment

แกะสติกเกอร์ด้านหลังพัดลมออกมาครับ แล้วก็หลอดน้ำมันลงไป ถ้าจะแกะออกมาทั้งหมดเลย แล้วจะหลอดที่ลูปืนชุดหน้าด้วย ก็ต้องดึงตัวล๊อกแกนมันออกมาก่อนครับ

Comment

จารบีอัดที่ลูกปืนเร......ใส่ขดลวดไม่มีผล แถมอาจจะร้อนขึ้นด้วย มอเตอร์ ... ส่วนน้ำมันจักรไม่แนะนำนะท่าน เพราะมันดีดน้ำมันออกมาเลอะเทอะ + ฝุ่น เข้าไปด้วยละก็เช็ดกันยาวเร ดีไม่ดีเลอะบอร์ดอีก

Comment

ลูกปืน

Comment

เอิ๊กซ์~~~ ไม่ใช่sink intel นี่สิครับ เป็นพัดลม80mm ธรรมดาๆ

ดีนะยังไม่หยอดน้ำมัน หุๆ เกือบหาเรื่องอีกแล้ว -.-"

Comment

Working...
                      X