Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกไม่ถูก ระหว่าง onboard หรือ ไม่เอา on board ดีง่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกไม่ถูก ระหว่าง onboard หรือ ไม่เอา on board ดีง่าครับ

เลือกไม่ถูก ระหว่าง onboard หรือ ไม่เอา on board ดีง่าครับ

ก็ขอเริ่มตามที่ตั้งไว้เลยนะครับ

ผมต้องการ notebook ไว้ทำงานพวก 3d แต่ไม่ได้ทำอะไรมากไปกว่า model นะครับ เลยว่าจะไม่เอาการ์ดจอดีไหมครับ จะได้ประหยัดงบดีนะครับ ปกติผมก็ใช้ PC ในการทำงานอยู่แล้ว แต่งานใหม่ทำให้ไม่ค่อยได้จับ PC เท่าที่ควรนะครับ เลยว่าจะเปลี่ยนใช้ notebook ตรง model เวลาว่างเว้นจากงานนะครับ ซื่งคงไม่มาก แค่วันละ 2 - 4 ชั่วโมงที่จะได้ใช้นะครับ แล้วราคาก็ต่างกันมากด้วยนะครับ ผมซื้อคงมาเพิ่ม Ram เป็น 1GB นะครบ และ CPU ที่จะใช้ ก็คงเป็น Core Duo นะครับ แต่ว่าถ้าเอา onboard ก็เป็น Core 2 Duo ม้างครับ จะได้คุ้มไปเลยนะครับ ถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าผมเลือกอะไรดีครับ

ปัญหาอยู่ที่ตัวเลือกคับ

อืมคับ ก้อตัดสินใจยากเหมือนกันนะคับ แต่ว่าถ้าคุณคิดจะเล่นออนบอร์ด ผมว่าก้อน่าจาไม่มีปัญหานะคับถ้าไม่ต้องไปรันกราฟฟิกหนักมาก เพราะว่าตอนนี้ออนบอร์ดของ โน๊ตบุค แรงไม่ใช่เล่นนะคับบางรุ่นเล่นกราฟฟิกได้พอตัวเลย แต่ว่าถ้าชอบความรุนแรงจิงๆก็การ์ดแยกไปเลยคับ ถ้ามีงบถึง 4หมื่น แนะนำ acer รุ่น 55XX เลยคับ

Comment

ผมว่าถ้ามีงบประมาณเพียงพอซัก 35k มองแบรนด์แถวๆ hp compaq benq อะไรประมาณนี้นะครับ เอาการ์ดจอแยกไว้เถิดจะเป็นสุข ทำงานโมเดล หรือไม่โมเดล ถ้ามีงบประมาณพอก็อยากให้มองการ์ดจอไว้ด้วยครับ Geforce Go 7200 7300 7400 หรือพวก ATi X1300 X1400 แค่นี้ก็พอ ถ้าแรงมากไปก็เปลืองเงิน และเปลืองแบตด้วย

Comment

ถ้างบถึงก็เล่นการ์ดจอแยกดีกว่ามากมาย ถึงจะไม่ได้ใช้งานก็เถอะครับ

เหมือนกับพกเงินสดไว้เยอะๆแต่ไม่ได้ใช้ ดีกว่าถึงเวลาจะใช้แล้วไม่มีให้ใช้ดีกว่านะครับ

Comment

ที่น่าสนใจก็ Lenovo Y400 ละม้างครับ

Comment

มันอยู่ที่เงินในกระเป๋า ถ้ามีเยอะ ก็ไม่ต้องเลือกออนบอร์ด

Comment

GMA950ก็พอแล้วสำหรับปั้นโมเดล เรนเดอร์ยังไหวด้วยซ้ำ แค่อาจจะใช้เวลานานกว่าพวกVGAแยกเท่านั้นเอง ไม่ได้เอาไปเล่นเกมที่ต้องประมวลเฟรมเรทเยอะๆถี่ซะหน่อย ออนบอร์ดสมัยนี้ก็ไม่ได้น่าเกลียดเหมือนเดิมแล้ว เน้นที่CPUดีกว่าครับ ประหยัดตังในกระเป๋าได้ตั้งเยอะ

Comment

onbord เลยครับ

Comment

โทษที แยก vga หมดปัญหาการใช้แบบ load ๆ

Comment

ขอถามด้วยคนนะครับ ถ้าจะเอาไว้เล่นเกมส์ด้วย ประมาณ warcraft , sim city4 rush hour อะไรประมาณนี้อ่ะครับ card จอ แบบบ onboard จะพอไหวเล่นได้ไหลลื่นไหมครับ (หมายถึงพวก Gefo 6100 หรือ ATi x 1100 ประมาณนี้อ่ะครับ) เพราะก็ลังเลอยู่เหมือนกัน มันติดอยู่ที่งบประมาณอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Paris View Post
                      ถ้างบถึงก็เล่นการ์ดจอแยกดีกว่ามากมาย ถึงจะไม่ได้ใช้งานก็เถอะครับ

เหมือนกับพกเงินสดไว้เยอะๆแต่ไม่ได้ใช้ ดีกว่าถึงเวลาจะใช้แล้วไม่มีให้ใช้ดีกว่านะครับ

เห็นด้วย

Comment

ต้องถามตัวเองด้วยครับว่าคุณจะเล่นเกมมั้ย ถ้าเล่นก็การ์ดจอแยกเถอะครับ

ยิ่งจะปั้นmodelแล้วด้วยต้องแยกโลด onboardรับรองเจ็บใจแน่ (แชร์ramจากsystemหลัก แล้วประสิทธิภาพcpuก็ลดลงฮวบฮาบแล้วครับ)

Comment

Working...
                        X