Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเริ่มต้นเปิดร้านขายอุปกรณ์คอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเริ่มต้นเปิดร้านขายอุปกรณ์คอม

อยากเปิดร้านขายอุปกรณ์คอมเล็กๆเลยอยากรู้เกี่ยวกับการสต๊อกสินค้า,การรับประกันของสินค้า,การจดทะเบียนร้านและอื่นๆดังนี้ครับ
    -ตอนเริ่มเปิดร้านคอมควรจะสั่งอุปกรณ์คอมอะไรมาตั้งไว้บ้าง
    -ในกรณีที่สั่งของมาแล้วประกันจะเริ่มต้นจากที่เราขายสินค้ารึเปล่าหรือว่าเริ่มมาตั้งแต่บริษัทส่งมา
    -ร้านไหนบ้างที่ไม่บังคับยอดสั่งซื้อในแต่ละเดือน(เช่น JIB,ADVICE)
    -ตอนไปยื่นจดทะเบียนมีเอกสารอะไรบ้าง
    -ในกรณีที่ร้านไม่ใช่ของเราทะเบียนบ้านที่ใช้ต้องให้เจ้าของเซ็นรับรองรึเปล่า

อยากให้ผู้ที่เปิดร้านหรือผู้ที่รู้ทั้งหลายช่วยกันตอบหน่อยครับเพื่อเป็นข้อมูลให้กับผู้ที่ต้องการจะเปิดร้านทั้งหลาย และสำหรับท่านที่ช่วยตอบก็ขอให้น้ำใจที่ท่านมีให้กับผู้อื่นส่งผลให้ท่านเจอแต่สิ่งดีๆในชีวิตนะครับและถ้าท่านไหนเปิดร้านอยู่ก็ขอให้ร้านท่านขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเลยนะครับขอบคุณครับ

ดันๆๆ
    ใครอยากรู้ช่วยดัน
    ใครมีความรู้ช่วยตอบครับ

Comment

อยาก รู้เหมือนกัน อิอิอิอิ มีงบสะ 100000 บาท จะเปิดได้ไหมเอ๋ย

Comment

ดันกัฟๆๆๆๆ

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

หาคนใจดีตอบหน่อยคับบ

Comment

ดันนนน

Comment

ดันให้ครับ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ดันๆๆๆๆ
                  ดันต่อไปครับเพื่อคำตอบที่น่าพอใจครับ

Comment

ไม่ค่อยมีความรู้ในการเปิดร้านนะครับ แต่ทำงานร้านคอมมาหลายที่ เท่าที่สังเกตุดูนะครับส่วนมากจะต้องมีประสบการณ์ด้านนี้มาก่อน (ทำเล ทอง) แล้วมีเงินทุนอยู่บ้าง ในการจะเอาสินค้ามาขายได้ส่วนมากต้องมีการสมัครเป็นตัวแทนจำหน่ายของสินค้ายี่ห้อนั่นๆซึ่งตรงนี้ก็เป็นปัจจัยแรกที่จะทำให้เกิดอาการ เงินจมได้เพราะช่วงแรกจะไม่มีการปล่อย เครดิตให้เรา ต้องใช้เงินสดก่อน
                    แนะนำถ้ายังไม่มีลูกค้าประจำอาศัยการซื้อของ + - กำไรเล็กๆน้อยๆจากร้านค้าส่งที่มีราคาหลังร้านไปก่อน ในช่วงแรกๆ อาจจะเหนื่อยจากผลกำไรที่เล็กน้อยและท้อบ้าง แต่ก็สบายใจในระยะยาวซึ่งเงินส่วนนั่นก็ไม่ได้จมลงไปกับการสั่งของมาตั้งไว้ ซึ่งถ้าผ่านระยะหนูลองยา (ครึ่งปีแรกไปได้)ไปได้แล้วค่อยสมัครเป็นตัวแทนจำหน่าย เพราะตอนที่เราเป็นตัวแทนจำหน่ายจะได้เรื่องราคา ที่ถูกกว่าท้องตลาด แต่อย่าหวังมากมายนะครับ กำไรตรงส่วนนี้แค่หลักร้อย เองเท่าที่รู้มา เพราะบางตัวราคาตัวแทนจำหน่าย ราคาที่พันธ์ทิพย์จะถูกกว่าซะอีก(เพราะร้านค้าใหญ่ๆจะสั่งสินค้าเป็นปริมาณมาก ทำให้ราคาถูกลง)
                    อาศัยด้านบริการเป็นหลัก คิดเหมือนว่าเครื่องที่ลูกค้าเอามาซ่อมคือเครื่องของเรา เพราะสมัยนี้การแข่งขันสูงขึ้น ถ้าลง Windows ได้ก็เปิดร้าน Computer ได้ตรงนี้ คิดผิดนะครับ(คนที่เป็นลูกค้าอาจจะรู้มากกว่าเราอีกก็ได้) เพราะสมัยนี้หมดยุกต์ของคนโง่ แล้วครับเพราะคนส่วนมากที่ใช้เครื่อง Computer ทำมาหากินกันก็มีความรู้พอๆกับเรา ยิ่งในด้านที่เป็นอาชีพของเค้าด้วยละก็อาจจะเก่งกว่าเราอีกก็ได้ ส่วนตัวแทนจำหน่ายจะมีการตั้งยอดให้เราแต่ละเดือนนะครับ ตรงส่วนนี้หรือไม่ก็มีการโทรมาจีบเราประมาณว่าช่วยหน่อยนะ ครับ ประมาณนั่นซึ่งตรงนี้อยู่ที่ดุลพินิจของแต่ละท่านที่จะเจอ ในอนาคตอันใกล้ แนะนำครับพยายามขายสินค้าที่ท้องตลาดขายกันนะครับ อย่างมากมายไม่ใช่ตลาดนิยมใช้ Dvd Rw ยี่ห้อ A..แต่เราไปเอายี่ห้อ P...มาขายอย่างนี้คงทำตลาดยาก แต่จะเป็นการดีนะครับถ้าเกิดขายดีขึ้นมาแต่ถ้าไม่ละครับ นั่นก็อีกเรื่องนึง และอีกอย่างเรื่องการรับประกันสินค้าพยายามหาข้อมูลจากตัวแทนจำหน่ายที่ไว้ใจได้ด้วยนะครับ แพงกว่าสิบยี่สิบบาทแต่บริการดีก็ให้เค้าดีกว่าครับ
                    แนะนำครับ ถ้าจะเปิดร้านก็ขอให้ขายอุปกรณ์ระดับตาสีตาสาใช้นะครับ ระดับเทพใช้คงไม่เหมาะนักกับสภาวะเศรษกิจอย่างนี้ ขายสากกะเบือยันเรือรบนี้ก็ไม่ไหว แนะนำมีของไว้ไม่ต้องมาก พอประดับบารมีพอ แบบกล่องเต็มร้านนี้ก็ไม่ต้องโชว์มานัก มีราคาสินค้าทุกตัว ราคา+ไม่ต้องเลือดขึ้นหน้านัก ก็โอแล้ว(ไม่ใช่บอกราคาซะ คนซื้อเป็นลมนี้ก็ไม่ต้อง) มีเครื่องโชว์หน้าร้านแบบ สวยๆ ใสๆ สาวๆ (อันนี้ไม่น่าเกี่ยว)รับงาน Network ด้วยจะดีครับ ขายตลับหมึกเติมหมึก ให้บริการอย่างเป็นกันเอง ขออภัยนะครับถ้าไม่ตรงใจกับหลายท่าน งั้ยรอท่านต่อไปมาแชร์ความรู้กัน ช่วยๆกันสังคม Ocz จะได้น่าอยู่
                    Last edited by Spice!!; 6 May 2009, 09:56:39.

Comment

Originally posted by Spice!! View Post
                      ไม่ค่อยมีความรู้ในการเปิดร้านนะครับ แต่ทำงานร้านคอมมาหลายที่ เท่าที่สังเกตุดูนะครับส่วนมากจะต้องมีประสบการณ์ด้านนี้มาก่อน แล้วมีเงินทุนอยู่บ้าง ในการจะเอาของมาขายได้ส่วนมากต้องมีการสมัครเป็นตัวแทนจำหน่ายของสินค้ายี่ห้อนั่นๆสิ่งตรงนี้ก็เป็นปัจจัยแรกที่จะทำให้เกิดอาการ เงินจมได้เพราะช่วงแรกจะไม่มีการปล่อย
                      เคดิตให้เรา ต้องใช้เงินสดก่อน แนะนำถ้ายังไม่มีลูกค้าประจำอาศัยการซื้อของ + - กำไรเล็กๆน้อยๆไปก่อนในช่วงแรกๆ ซึ่งถ้าผ่านระยะหนูลองยาไปได้แล้วค่อยสมัครเป็นตัวแทนจำหน่าย เพราะตอนที่เราเป็นตัวแทนจำหน่ายจะได้เรื่องราคา ที่ถูกกว่าท้องตลาด แต่อย่าหวังมากมายนะครับ เพราะบางตัวราคาตัวแทนจำหน่ายกับราคาที่ 1000 ทิพย์จะถูกกว่า ซะอีก แนะนำนะครับอย่าหวังแต่จะประกอบเครื่องอย่างเดียวนะครับ อาศัยงานบริการเป็นหลัก คิดเหมือนว่าเครื่องที่ลูกค้าเอามาซ่อมคือเครื่องของเรา

ได้ผู้มีน้ำใจมาหนึ่งคนแล้วครับขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
                      รอท่านต่อไปครับ
                      ดันนน

Comment

จะเปิดแถวไหนหรอครับ? ถ้าใกล้ๆ เผื่อจะไปอุดหนุน

Comment

Originally posted by nununu View Post
                          จะเปิดแถวไหนหรอครับ? ถ้าใกล้ๆ เผื่อจะไปอุดหนุน
                          ผมอยู่หาดใหญ่ครับ
                          ดันนนนน

Comment

- - สั่งอะไรก็ได้ครับ ที่คิดว่าขายออกง่ายที่สุด แระเป็นที่นิยมที่สุดก่อนในช่วงแรก พอร้านเราแจ้งเกิดแล้ว ค่อยสั่งของเทพๆ ลงมาครับ

พริ้นเตอร์ CPUล่างๆ ที่ไว้ขายให้คนแก่พิมงาน + ผู้ใช้กลุ่มธรรมดา
                            อ่ะไรพวกนี้ล่ะ ช่วงแรกก็ ทำซื้อคอม อะไรพวกนี้ ทำไงก็ได้ให้ร้านเราดังก่อนอ่ะ

รับซื้อคอม พริ้นเตอร์ เติมหมึก

หรือจะทุ่มทุนสั่งของเทพ+ล่างๆมาเลยก็ได้แต่ แต่ต้องเสี่ยงเอานะอันนี้ ถ้าขายได้ก็จะแจ้งเกิดไปเลย
                            แต่ถ้าขายไม่ได้ก็ถึงกับกระอักเลือดล่ะครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือทำเลครับ จอดรถได้ง่าย หน้าร้านดูดีสักหน่อย

บางร้านแค่เดินผ่านก็ไม่อยากจะเข้าเลย มีแต่กล่องเปล่า แถมโดนแดดเลียจนสีซีด แล้วมันจะเอามาโชว์ทำไรวะเนี่ย

ลองดูนะครับ นี้เป็นความคิดของผม ท่านลองเอาไปพิจารณาดูนะครับ
                            Last edited by Yakuzaa; 5 May 2009, 01:42:04.

Comment

Originally posted by Yakuzaa View Post
                              - - สั่งอะไรก็ได้ครับ ที่คิดว่าขายออกง่ายที่สุด แระเป็นที่นิยมที่สุดก่อนในช่วงแรก พอร้านเราแจ้งเกิดแล้ว ค่อยสั่งของเทพๆ ลงมาครับ

พริ้นเตอร์ CPUล่างๆ ที่ไว้ขายให้คนแก่พิมงาน + ผู้ใช้กลุ่มธรรมดา
                              อ่ะไรพวกนี้ล่ะ ช่วงแรกก็ ทำซื้อคอม อะไรพวกนี้ ทำไงก็ได้ให้ร้านเราดังก่อนอ่ะ

รับซื้อคอม พริ้นเตอร์ เติมหมึก

หรือจะทุ่มทุนสั่งของเทพ+ล่างๆมาเลยก็ได้แต่ แต่ต้องเสี่ยงเอานะอันนี้ ถ้าขายได้ก็จะแจ้งเกิดไปเลย
                              แต่ถ้าขายไม่ได้ก็ถึงกับกระอักเลือดล่ะครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือทำเลครับ จอดรถได้ง่าย หน้าร้านดูดีสักหน่อย

บางร้านแค่เดินผ่านก็ไม่อยากจะเข้าเลย มีแต่กล่องเปล่า แถมโดนแดดเลียจนสีซีด แล้วมันจะเอามาโชว์ทำไรวะเนี่ย

ลองดูนะครับ นี้เป็นความคิดของผม ท่านลองเอาไปพิจารณาดูนะครับ
                              เจอผู้มีน้ำใจงามอีกคนแระขอบคุณมากครับ
                              รอผู้มีประสบการณ์ท่านต่อไปมาตอบคำถามในแต่ละข้ออีกครับ

Comment

Working...
                              X