overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: มดเข้าไปใน HDD ทำยังไงดีครับไม่กล้าขันน๊อตออก เซ็งเป็ดดด

noampang
    Guest

Default มดเข้าไปใน HDD ทำยังไงดีครับไม่กล้าขันน๊อตออก เซ็งเป็ดดด

มดเข้าไปเต็มเลยครับด้านใต้ HDD(SATA)เข้าไปใต้แผงวงจร มันอยู่ระหว่าง HDDกับแผงวงจรเขียวๆ ไม่กล้าขันน๊อตออกกลัวเจ๊ง ไม่รู้ทำไงกับมันดี จะเข้าไปทำไมว้าาา

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ผมว่าเคาะเบา ๆ วางไว้เฉย ๆ มันก็น่าจะออกไปเองนะ

OverclockZone Member dept's Avatar

5555 กรณี เคยเจอเมื่อนานมาแล้วครับ

ตอนนั้น ผมใช้น้ำตาลปี๊ป ก้อนเล็กๆ วางข้างๆ ล่อมันออกมาเองครับ แต่ไม่รู้ว่าออกมาหมดมั้ย

OverclockZone Member Tackichi's Avatar

มดมันชอบเข้าไปกัดฟองน้ำใต้แผงวงจร และรอบ ๆ HD ที่มีการซีลไว้ เพื่อจะเข้าไปทำรัง ผมแก้ไขและป้องกันโดย

1 เปิดใช้งานให้ HD มันร้อน ให้มันหนีออกมา

2 เอายาฆ่าแมลงพ่นใส่สำลีพอชุ่ม แล้วทารอบ HD ทั้ง 4 ด้าน (อย่าลืมล้างมือ หลังจากทาทั่ว HD แล้ว)

3 ทิ้งไว้จนยาฆ่าแมลงบน HD แห้งแล้วประกอบกลับตามเดิม หลังจากนนั้นมดไม่มากวนใจคุณอีกต่อไป

หวังว่าคงพอเป็น idea ได้นะครับ แต่ออกแนวโหดไปหน่อย ลองดูครับ ขอให้โชคดี เพื่อ data ที่สำคัญของเรา

OverclockZone Member หล่องง's Avatar

ถอด Hdd ออกมาคับ ละไปปั้ม ปตท จัดการเปิดลมเป่ามันโลด ออกหมดแน่นอน ลมแรงค๊อด ^^

OverclockZone Member cimest's Avatar

วางตากแดดเลยท่าน

OverclockZone Member thapat's Avatar

...ตากแดดด้วยคน...
    CONFIRM

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

เคยแต่เข้าไปจอ LCD กำลังนั่งเล่น เนท อยู่ เห็นมดเดินอยู่หน้าจอ เขี่ย ไม่ออกที่ไหนได้มันอยู่ด้านในนี่เอง

OverclockZone Member gamoball's Avatar

ชีด ไปร์ก้อน

OverclockZone Member rom555m's Avatar

เหงด้วยงับเปิดHDDให้มันร้อนมดมันไม่อยู่อยู่แล้้วล่ะงับ เปิดใช้งานHDDหนักๆเลยแบบช่วงเที่ยงๆ หรือเอาไบก้อนฉีดเลย555+

OverclockZone Member IllIll's Avatar

ยังดีนะ แค่มดเข้าไปอยู่เฉยๆ

ผมดิ โดนมันกัดจานแม่เหล็กเป็นรู

เซ็งเป็ด!!!

OverclockZone Member ponzg's Avatar

เป็นผม ผมจะลองเอาไปตากแดดดูนะครับ ละก็ฉีดยาฆ่ามด แบบไกล ๆ พอให้ละอองมันไปโดน HD ช่วยด้วย นิด ๆ ดูครับ....

OverclockZone Member malangmun's Avatar

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post
    เคยแต่เข้าไปจอ LCD กำลังนั่งเล่น เนท อยู่ เห็นมดเดินอยู่หน้าจอ เขี่ย ไม่ออกที่ไหนได้มันอยู่ด้านในนี่เอง
    เหมือนผมเลย นั่งดูมดเดิน งง เลยว่ามันเข้าไปหาอะไรข้างใน เหอๆ

momam's Avatar
    รามอินทรา กรุงเทพฯ

ผมก็เคยโดนครับ เพราะผมชอบเอาขนมไปนั่งกินหน้าคอมแล้วชอบวางเอาไว้ จนมดมาทำรังใน HDD จนทุกวันนี้ HDD ตัวนั้นดับอนาถครับ...

OverclockZone Member artatall's Avatar

วิธีแรกตากแดดก่อนตามท่าน ๆ ด้านบนบอกครับ

OverclockZone Member meo95's Avatar

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post
    หยองมาก

OverclockZone Member harryoop's Avatar

ดีน่ะ บ้านไม่มีมด แม่เรียก บริษัทมาฉีด ทุกๆ 3 เดือน

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

5555 กรณี เคยเจอเมื่อนานมาแล้วครับ

ตอนนั้น ผมใช้น้ำตาลปี๊ป ก้อนเล็กๆ วางข้างๆ ล่อมันออกมาเองครับ แต่ไม่รู้ว่าออกมาหมดมั้ย
    แล้วมดก็ขนน้ำตาลปี๊บ กลับเข้าไปใน HDD ตามเดิม...

OverclockZone Member harryoop's Avatar

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    แล้วมดก็ขนน้ำตาลปี๊บ กลับเข้าไปใน HDD ตามเดิม...
    มาฮาเรปนี้

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

ผมก็เป็นครับ เมื่อ2อาทิตย์ก่อนนี่เอง..

ผมถอด hdd ออกมาเปาๆ ปัดๆ มดคันไฟเพียบ!? แล้วก็ยังมีไข้ขาวๆเม็ดเล็กๆเต็มในนั้นเลยครับ -*- ไม่รู้จทะยังไงถอดออกมาปัดๆเปาๆแล้ววางทิ้งไว้ในที่อากาศอับๆร้อนๆซักพัก(ช่วงที่ถอดhddทิ้งไว้ผมก็ไปซื้อน้ำผลไม้ปั่น*-* มานั่งดูด+ดูทีวีรอ) ซักพักได้ทีก็เอาhddมาดู มดก็ไม่มีแล้ว หลังจากนั้นก็หาฝ้ามาปัดๆไข้มันออกไป ในเคสยังมีไข่มันอ่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks