Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยนะครับ เรื่องการทดแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยนะครับ เรื่องการทดแรม

รบกวนหน่อยนะครับ เรื่องการทดแรม

1.ว่าเราจะรู้ได้ไงว่าทดไปเท่าไหร่ถึงจะเป็นค่าดีที่สุด และใช้โปรแกรมอะไรเทสได้ครับ คือเมื่อก่อนผมคิดบัสแรมสูงๆมันก็จะทำให้แรมทำงานได้เร็วขึ้น แต่พอผมมาอ่านในเว็บเขาว่าให้ทดเป็น 1:1 มันถึงจะดี ในรูปที่ผมOCค่ามันเป็น12:10แนะ ผมเลยไม่รู้ว่าค่านี้มันดีหรือปล่าว

2.ที่เขาบอกว่าแรมมันจะตัน มันคืออะไรครับ

3.G.SKILL 2PK /1066 2GB(1GBx2) CL 5-5-5-15 ถ้าOCรุ่นนี้เซ็ตค่าCLเท่าไหร่ดีครับครับ

ปล.ผมใช้แรมของG.SKILL 2PK /1066 2GB(1GBx2) ขอบคุณนะครับ ที่เข้ามาดูและมาตอบให้ครับ
    Attached Files
    Last edited by x38; 4 May 2009, 08:45:41.

รบกวนช่วยดู ช่วยตอบหน่อยนะครับ เพราะผมอยากรู้จริงๆครับ ขอบคุณครับ

Comment

1. ทด 1:1 ดีสุด เพื่อที่จะลากบัส CPU ได้สุดๆ โดยที่แรมไปใหวสบายๆ
      แต่ถ้าถามว่าบัสแรมเท่าใหร่ถึงจะแรงสุด ก็ต้องบัสแรมสูงๆ ถึงจะดีสุด ซึ่ง 1:1 ไม่ดีแน่ๆ (1:2 เทพๆ)

2. ลากบัสแรมไม่ไปไงละ จึงต้องทดบัสแรมลงให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก็เท่ากับบัส CPU นั้นเอง ( 1:1)

3. แล้วแต่อยากปรับเลย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        1. ทด 1:1 ดีสุด เพื่อที่จะลากบัส CPU ได้สุดๆ โดยที่แรมไปใหวสบายๆ
        แต่ถ้าถามว่าบัสแรมเท่าใหร่ถึงจะแรงสุด ก็ต้องบัสแรมสูงๆ ถึงจะดีสุด ซึ่ง 1:1 ไม่ดีแน่ๆ (1:2 เทพๆ)

2. ลากบัสแรมไม่ไปไงละ จึงต้องทดบัสแรมลงให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก็เท่ากับบัส CPU นั้นเอง ( 1:1)

3. แล้วแต่อยากปรับเลย
        ขอขอบคุณมากๆเลยนะครับที่มาช่วยตอบครับ

ปล.ค่าCLมีหลักการการปรับยังไงครับ อย่างเช่น จาก5-5-5-15จะปรับไปเป็น 4-4-4-12หรือ3-3-3-10ได้หรือปล่าวครับ

Comment

Originally posted by x38 View Post
          ขอขอบคุณมากๆเลยนะครับที่มาช่วยตอบครับ

ปล.ค่าCLมีหลักการการปรับยังไงครับ อย่างเช่น จาก5-5-5-15จะปรับไปเป็น 4-4-4-12หรือ3-3-3-10ได้หรือปล่าวครับ
          ปรับได้แต่ไม่รู้จะบู๊ทขึ้นหรือเปล่า

Comment

Working...
          X