Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Windows Se7en Build 7022 x86 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Windows Se7en Build 7022 x86 ครับ

อย่างงี้เค้าเรียกว่ากินแรมมั้ยครับ เมื่อก่อนใช้ XP มันวิ่งแค่ 200 กว่าๆเองอะ
    แล้วเวลาเล่นเกมต้องใช้สเป็คสูงขึ้นมั้ยครับ
    Last edited by first900; 4 May 2009, 11:22:10.

จะว่ากินมันก็กินเหมือนกันนะ แต่รู้สึกว่ามันใช้ Ram เราได้คุ้มดีครับ

มี 2 G ก็ให้มันกินไปซะให้หมด ถ้ามันเร็วก็ถือว่าดีนะ

แบบ XP มี 2 G. ต้องคอยกังวลว่ามันจะใช้เกิน 1 G. หรือยังเดี๋ยวมันจะช้า.. แบบนี้ใช้ Ram ไม่คุ้มค่าเลยเนอะ

Comment

Originally posted by first900 View Post
      อย่างงี้เค้าเรียกว่ากินแรมมั้ยครับ เมื่อก่อนใช้ XP มันวิ่งแค่ 200 กว่าๆเองอะ
      แล้วเวลาเล่นเกมต้องใช้สเป็คสูงขึ้นมั้ยครับ
      ไม่หรอกครับ การที่มันจะกินแรมมากหรือมันขึ้นอยู่โปรแกรมที่มันรันในขณะนั้นครับ ลองสังเกตก็เช่น ตอนลงWindowsใหม่ๆมันกินไม่เท่าไหร่หรอก แต่พอลงโปรแกรมต่างๆลงไปมันก็จะกินมากขึ้นตามโปรแกรมที่มันรันในขณะนั้นครับ Windows xpจะกินแรมน้อยกว่าWindows 7 อยู่แล้ว(กรณีที่มีโปรแกรมต่างๆเหมือนกันนะครับ)

Comment

XP กินน้อยกว่า 7 อยู่แล้วครับ เพราะมันมีงานให้ทำน้อย

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ

คือว่าอยากจะลองปิด เซอร์วิสที่ไม่จำเป็นดูอะ

เครื่องผมไว้ใช้เล่นเกมพิมพ์งานนิดหน่อย ไม่ต่อนแลนหรือเครือข่ายอะไรทั้งสิ้น

ช่วยแนะนำได้มั้ยครับว่าควรจะปิดตัวไหนดีครับ

Comment

ปิด service แล้ว ไม่เห็นช่วยอะไรเล้ย.. จริงๆนะ ผมปิดไปเป็น 10 ตัว ก็กินเท่าเดิม

Comment

หรอครับงั้นไม่ปิดละ
              ปิดแล้วมันช่วยให้เร็วขึ้นเองมั้ง
              แต่วินเจ็ดคงไม่ต้องหรอก
              เร็วอยู่แล้ว(หัวเราะ)

Comment

พยายามจะให้เห็น App ทุกอย่างที่รันอยู่ครับ

X64 7100

ผมว่ามันฉลาดนะครับ มีเยอะมันก็ใช้เยอะ มีน้อยก็ใช้น้อย

ของท่าน first900 ใช้สเปคอะไรบ้างครับ
                Last edited by Gearhead; 4 May 2009, 13:25:06.

Comment

เปิด Firefox, MSN, Winamp, BitComet, Kaspersky, IDM, uTorrent มาก็เอาแรมผมไปเท่าเนี้ย

Comment

Originally posted by Gearhead View Post

พยายามจะให้เห็น App ทุกอย่างที่รันอยู่ครับ

X64 7100

ผมว่ามันฉลาดนะครับ มีเยอะมันก็ใช้เยอะ มีน้อยก็ใช้น้อย

ของท่าน first900 ใช้สเปคอะไรบ้างครับ

ก็
                    Core 2 Duo T7250@2.00 GHz
                    GF Go 8600m
                    DDR-II 2GB
                    ครับผม

แหๆเรียกท่านเลยหรือนั่น

Comment

ไดร์เวอร์ของผมลงแต่ของโมเด็มอย่างเดียวนะตอนนี้ไม่รู้มีผลรึเปล่าครับ
                      พวกจอ ชิปเซ็ต ขยังไม่ได้ลง เล่นเกมไม่ได้เลย
                      อ้อ ตอนนี้กดปุ่มตัวหนอนเปลี่ยนภาษาไม่ได้อะครับ ต้องคลิกเปลี่ยนที่ทาสก์บาร์อย่างเดียวเลย
                      ใครมีวิธีแก้มั่งครับ

Comment

ดันครับผม

Comment

Alt+Shift เปลียนภาษา ครับ ที่ตัวหนอนผมก้อเปลี่ยนไม่ใด้
                          รอผู้รู้ครับ

Comment

Originally posted by first900 View Post
                            ไดร์เวอร์ของผมลงแต่ของโมเด็มอย่างเดียวนะตอนนี้ไม่รู้มีผลรึเปล่าครับ
                            พวกจอ ชิปเซ็ต ขยังไม่ได้ลง เล่นเกมไม่ได้เลย
                            อ้อ ตอนนี้กดปุ่มตัวหนอนเปลี่ยนภาษาไม่ได้อะครับ ต้องคลิกเปลี่ยนที่ทาสก์บาร์อย่างเดียวเลย
                            ใครมีวิธีแก้มั่งครับ
                            - ใช้ไดร์เวอร์ลงได้นะครับ โดยการเอาของ Desktop ซึ่งมีของ W7 แล้ว มา Mod มาลง
                            - Chipset ก็น่าจะหาไม่ยากนะครับ ไปหาที่ผู้ผลิตเลย
                            - ตัวหนอนแก้ตามปกติ ก็ใช้งานได้นะครับ

Comment

" 2. เสริมครับ ถ้าอยากให้กดเปลี่ยนภาษาง่ายขึ้น ก็คลิกขวาที่เมนูภาษา
                              แล้วเลือก Settings... > Advanced Key Settings > Change Key Sequence... > Grave Accent > กดตกลง

"

Credit : ท่าน sakurasong
                              จาก : " พึ่งซื้อ Notebook ขอคำแนะนำหน่อยครับ "

Comment

Working...
                              X