overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: i7 ไม่กล้าลากครับ

OverclockZone Member NuiZa's Avatar

Default i7 ไม่กล้าลากครับ

จริงๆ ผมมีไปลงไว้ในหมวด Air Cooling แล้วกระทู้นึงแต่ไม่มีใครตอบเลย
    ก็เลยมาแจมลงใน Intel ไม่ว่ากันนะครับเผื่อว่ามีคนใช้งานแบบที่ผมต้องการทราบอยู่
    เรื่องคือว่า
    CPU i7 920
    M/B RAMPAGE II EXTREME
    ปกติแล้ว idle ทำงานที่ 1% ทั้ง 4 core อุณหภูมิอยู่ที่ 58 ํc-61 ํc
    พอลอง benchmark ด้วย everest มันก็พุ่งไปที่ 90 ํc + เลย
    เลยอยากรู้ว่าใครใช้ m/b แบบเดียวกันบ้างแล้วใช้ THERMALRIGHT ULTRA-120 eXtreme บ้างอ่ะครับ อยากรู้ว่ามันมีที่เหลือพอติด n/b coller ได้ไหม

เท่าที่ดูัพัดลมตัวเล็กที่แถมมากับ M/B คงไม่สามารถใส่ได้ แถมถึงใส่ได้ลมคงชนกันเละหมด
    และผมดูของ TR รุ่นต่างๆ มาแต่ไม่แน่ใจว่ามันจะใส่ได้หรือเปล่า
    แล้วก็ถ้าใส่แล้วมันจะชนกับครีบ ULTRA-120 หรือ VGA หรือเปล่า
    รุ่นที่ดูมานะครับ
    HR-05 SLI IFX
    HR-05 IFX
    HR-05 SLI
    ทุกรุ่นถ้าที่เหลือพอและลมไม่กวนกัน อาจติดพัดลมรอบต่ำๆ ไว้ด้วย

ถ้าใครใช้งานยี่ห้ออื่นๆ หรือรุ่นอื่นๆ อยู่ช่วยแนะนำด้วยนะครบหรือถ่ายรูปมาให้ดูด้วยก็ดีครับ
    จะได้ไว้ดูพื้นที่เหลือ + ประกอบการตัดสินใจ

**เนื่องจากไม่สะดวกที่จะยกเครื่องไปลองตอนซื้อครับ**

OverclockZone Member

ผมว่าตอนนี้กังวลเรื่อง temp cpu ก่อนดีกว่าใช้ซิงค์อะไรเหรอครับ ทำไมมันร้อนขนาดนั้นอ่ะ

OverclockZone Member YaKuZiA's Avatar
    สมุทรปราการ/พระประแดง

ใช้ซิ้งอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ซิ้งเดิมอ่ะครับ ร้อนตับแตก

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ู^
    ^
    ผมว่าอกจะแตกมากกว่า อิอิ

ps000000
    Guest

ซิ้งค์เดิมละมั้งครับ ร้อนขนาดนั้น

OverclockZone Member NuiZa's Avatar

Quote Originally Posted by lemonstory View Post
    ผมว่าตอนนี้กังวลเรื่อง temp cpu ก่อนดีกว่าใช้ซิงค์อะไรเหรอครับ ทำไมมันร้อนขนาดนั้นอ่ะ
    เดิมๆ ครับ เคสของ TT V9 ลมออกหลัง+ออกบน ลมที่ออกด้านบนไว้อุ่นกาแฟกินสบายเลย

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

เอ ท่านไม่ได้เล่นห้องแอร์ใช่ไหมครับ แต่ผมว่ามันก็ร้อนพอๆ กับของผมนะครับ
    ของผมเป็น P6T deluxe V2 กับ cooler master V8
    ตอน idle ก็ 56-58 เหมือนกันครับ ห้องผมค่อนข้างร้อนครับ แดดส่อง อยู่ทิศตะวันออกของบ้านเลย

แต่ตอนโหลดหนักๆ แบบเล่นเกมไป แล้วแปลงไฟล์ไปด้วยมันก็ร้อนอยู่ประมาณ 71 องศาเองครับ
    (จริงๆ ไม่อยากจะบอกว่า เองเลย 71องศาเอง เองยังไง โคตรร้อน - -' )
    แต่ผมยังไม่เคยลอง full load แบบ 100% นะครับไม่รู้มันจะร้อนกว่านี้มากไหม แต่แค่นี้ผมก็รู้สึกว่า
    ออกซิเจนในห้องเจือจางแล้วครับ 555+

ผมว่า i7 มันลากค่อนข้างง่ายอะครับ bclk 133-180 ยังไงมันก็ไปได้ตั้ง auto หมดยังได้เลย
    ตอนนี้ผมก็ไช้ที่ bclk 167 อยู่ครับ มันก็วิ่งที่ประมาณ 3.4-3.5G น่ะครับ
    ผมว่ามันร้อนกว่าตอนที่เป็น bclk 133 แค่ 1 - 2 องศาเองครับ เห็นมันร้อนแทบไม่ต่างกันเลย
    ตอนนี้ก็เลยวิ่งที่ bclk 167 ตลอดแล้วน่ะครับ

ผมว่า THERMALRIGHT ULTRA-120 eXtreme มันเย็นกว่า Coolor master V8 อยู่พอสมควรเหมือนกันนะครับ
    แต่ผมว่าจะเห็นผลมากเมื่อมันอยู่ในห้องแอร์น่ะครับ ถ้าอยู่ห้องพัดลม ยิ่งถ้ามีแดดส่อง zink เทพมันก็ไม่ค่อยเทพเท่าไหร่นะผมว่า
    ยังไงมันก็ร้อนน่ะครับ
    เพราะอย่าง V8 ของผม ผมเคยลองยกไปไว้ห้องคุณแม่ที่มีแอร์ idle ลงมาเหลือ 45-47 เองครับ - -'
    กลับมาอยู่ห้องผมก็ 50ปลายๆ เกือบ 60 เหมือนเดิม เหอเหอ
    Last edited by BurstnovA; 4 May 2009 at 15:46:34.

เปลี่ยนซิงค์ cpu ใหม่ดีกว่าครับ NB ไม่ต้องสนใจมันหรอก

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. สู้ๆ

OverclockZone Member sit02's Avatar

ดู sink ที่ใส่ได้จากในเวบเลยครับ หรือดูที่อื่นใช้กัน ส่วนมากบอร์ดนี้จะแมวน้ำกันมาก
    พอดีผมใช้บอร์ดรุ่นอื่นอยู่ครับ ^^

ขอบคุณหลายๆ ความเห็นนะครับ

เรื่องน้ำเนี่ยเล็งๆ ไว้เหมือนกัน แต่เนื่องจากไม่ได้เล่นคนเดียว มือเดียว คนที่ใช้ด้วยก็ เกือบ end-user
    ไหนจะกล่องดูด bit ไหนจะ DC Adapter ตัวใหญ่ ถ้ามีหม้อน้ำเพิ่มขึ้นมาอีกมีหวังพังโดยไม่ทราบสาเหตุ

ส่วนเรื่อง N/B ที่อยากติดเพิ่มด้วยเพราะว่าถ้าเปลี่ยนซิ้งค์แล้ว ลมมันจะไม่ได้อัดลง M/B น่ะครับ
    มันต้องออกหลังหรือออกบนใช่ไหมครับ แล้วก็เลยวิตกจริตว่ากลัวมันไม่ค่อยระบายร้อยให้ N/B + ภาคจ่ายไฟ
    ไม่รู้กลัวมากไปหรือเปล่า

case ตัวเดียวกันเลย ^^

OverclockZone Member pom007's Avatar
    Bangkok สายไหม วัดสายไหม

เป็นผมก้อไม่กล้าลากครับ ร้อนมากมาย ระบายความร้อนเดิมๆก่อน ด่วน

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

จัดสายให้ดีๆครับ ซิ้งสต็อค ยังไม่ร้อนเท่านี้เลยครับ

เเละลองดูที่ไฟ Qpi ไฟตรงนี้เเอบทำให้CPUร้อนเลย

ขอแจมด้วยผมเพิ่งไปถอยมาเมื่อวานร้าน compute and more spec ตามนี้
    Core i7 920
    MB Asus Rampage II extreme
    Ram G Skill DDR3 3x2GB 1600 CL9
    VGA ASUS 275 GTX
    Power TT 750 W อันนี้ของเดิมคับ
    Sink thermalright ultra 120 extreme 1366

ตอนนี้ clock ไปที่ 3.6 cpu idle อยู่ที่ 45-49 แล้วแต่อุณหภูมิห้องนะครับกลางวันนีี่่สุดๆ

ลองรัน prime95 ดูวิ่งที่ 78-85

ยังไม่ได้ลองห้องแอร์

ผมเพิ่งจะได้มาคล็อกยังไม่ค่อยเป็นส่วนใหญ่แอบไปดูเว็บนอกเอามาลอก รบกวนผู้รู้โปรดชี้แนะด้วย

ผมอยากได้ซัก 3.6 หรือ 3.8 เนี่ยละครับแบบเสถียร 4.0 up คงละลายแน่เพราะแค่นี้ก้อจะเดือดแล้ว

NB SB ผมสูงพอสมควรอยู่ประมาณ 65-70 ครับ

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar

Quote Originally Posted by maxza View Post
    ขอแจมด้วยผมเพิ่งไปถอยมาเมื่อวานร้าน compute and more spec ตามนี้
    Core i7 920
    MB Asus Rampage II extreme
    Ram G Skill DDR3 3x2GB 1600 CL9
    VGA ASUS 275 GTX
    Power TT 750 W อันนี้ของเดิมคับ
    Sink thermalright ultra 120 extreme 1366

ตอนนี้ clock ไปที่ 3.6 cpu idle อยู่ที่ 45-49 แล้วแต่อุณหภูมิห้องนะครับกลางวันนีี่่สุดๆ

ลองรัน prime95 ดูวิ่งที่ 78-85

ยังไม่ได้ลองห้องแอร์

ผมเพิ่งจะได้มาคล็อกยังไม่ค่อยเป็นส่วนใหญ่แอบไปดูเว็บนอกเอามาลอก รบกวนผู้รู้โปรดชี้แนะด้วย

ผมอยากได้ซัก 3.6 หรือ 3.8 เนี่ยละครับแบบเสถียร 4.0 up คงละลายแน่เพราะแค่นี้ก้อจะเดือดแล้ว

NB SB ผมสูงพอสมควรอยู่ประมาณ 65-70 ครับ
    ค่อยๆเล่น ค่อยๆไล่ มีอะไรคุยกัน ยินดีต้อนรับ i7

OverclockZone Member WatZp's Avatar
    Gulf of Thailand

ู^
    ^
    ^
    เทพมาแล้ว อิอิ

Quote Originally Posted by WatZp View Post
    ู^
    ^
    ^
    เทพมาแล้ว อิอิ
    ไปเอาLCD Posterมาหรือยังครับ

OverclockZone Member kaho19's Avatar
    สาทร,พันธุ์ทิพย์,พาต้า,ปิ่นเกล้า,ท่า

Quote Originally Posted by jamesboyd View Post
    i7 920 @ 4.5 GHz

D0 เทพจริง

OverclockZone Member WatZp's Avatar
    Gulf of Thailand

Quote Originally Posted by jamesboyd View Post
    เกรงใจครับ ไม่เอาดีว่า ฮ่ะๆ

Bookmarks

Bookmarks