Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bios ไม่จำค่าที่ตั้งไว้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Bios ไม่จำค่าที่ตั้งไว้

บอร์ด ASUS M3A78 ครับ แบบจะไม่เป็นทุกครั้งครับแต่จะเป็นบ่อย ซื้อมาได้เดือนเดียวเอง
    คือเปิดเครื่องมาจะเป็นหน้าจอดำๆให้กด F1 เพื่อเข้า Bios และ F2 เพื่อเข้าสู่วินโดว์
    ถ้าเป็นนหน้าจอดังกล่าวค่าต่างๆที่ตั้งไว้ในไบออสจะกลับเป็น Defult หมดเลย แต่วันที่/เวลา/ปี ตรงอยู่
    ทำให้ขี้เกียจไปปรับกลับครับ เพราะตัวคูณ CPU มันจะไม่นิ่งต้องไปปิด C1E กับ C&Q น่ารำคาญ
    อาการแบบนี้บอร์ดพังรึเปล่าครับ ถ่านหมดคงไม่ใช่ เพราะเวลายังตรงอ่านะ ไม่เป็นทุกครั้งด้วยเป็นบางที
    เปิดเครื่องทีไรลุ้นตลอดประสาทจะกินหัวครับ

OC รึปล่าว เหมือนอาการ OC Fail แล้วมัน Recovery กลับมาเป็น Default setting

Comment

เลิก OC แล้วครับ ไม่ OC ก็เป็นจ้าา

Comment

....Bios เอ๋อ ลอง Flash ดูก่อน ไม่หายก็เครมโล้ด

Comment

ไบออส 1302 ล่าสุดแล้วนะครับ

Comment

Originally posted by =]Wazabi[= View Post
            ไบออส 1302 ล่าสุดแล้วนะครับ
            เฟรซแล้วไม่หายก้เครมดีกว่าครับท่าน

Comment

มันไม่เป็นทุกๆครั้งน่ะครับเคลมได้หรือเปล่า กลัวเสียเที่ยว
              Last edited by =]Wazabi[=; 4 May 2009, 22:33:21. Reason: พิมพ์ผิด

Comment

เคลมโลดครับ

Comment

ผมก็ใช้ m3a78 ไม่เคยเป็นอาการอย่างที่ จขกท. วาเลยนะครับ bios ก็ตัวเดียวกัน :x

Comment

ลองแฟรชใบออสทับลงไปอีกทีครับ ไม่หายแฟรช V ต่ำกว่าลงไปลองดูครับ

Comment

ลองเปิดปิดดูหลายครั้งมันไม่เป็นแล้วครับถ้าให้ CPU ความเร็วเดิม ไม่รู้ว่าน่าจะเกี่ยวกับ OC รึเปล่าเลยใช้ความเร็วเดิมไปก่อน คิดว่าคงไม่มีปัญหา เพราะไม่ OC ก็แรงแล้วล่ะครับทำใจแระ

Comment

Originally posted by =]Wazabi[= View Post
                        ลองเปิดปิดดูหลายครั้งมันไม่เป็นแล้วครับถ้าให้ CPU ความเร็วเดิม ไม่รู้ว่าน่าจะเกี่ยวกับ OC รึเปล่าเลยใช้ความเร็วเดิมไปก่อน คิดว่าคงไม่มีปัญหา เพราะไม่ OC ก็แรงแล้วล่ะครับทำใจแระ
                        เกี่ยวครับ ... OC o่ะ ถ้า fail มันก็เป็นแบบนั้นแหละ ข้างบน ๆ เค้าก็บอกไว้แล้วนิ

Comment

แฟลชไม่เป็น ครับ สอนที ของผมก็ไม่จำเหมือนกัน
                          หมดประกันอีก ลองเปลี่ยนถานก็ไม่่หาย
                          -----------
                          กลุ้มๆๆ

Comment

ไอเรื่องจำค่าไม่จำค่า บางทีก็อยู่ที่ ดวง นะ

Comment

นั่งลุ้นอยู่ว่าจะจำไม่จำ เปิดเครื่องทีเหมือนคนประสาท

Comment

Working...
                              X