Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD 2ตัวนี้ serial อะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD 2ตัวนี้ serial อะไรครับ

พอดีผมซื้อ HDD ตัวใหม่มาปรากฎว่าใช้ไม่ได้เพราะสล๊อตไม่เข้ากัน ผมลองหาข้อมูลดูแล้วงงมากๆ ครับ บางที่บอกว่า ATA = SATA ใส่ด้วยกันได้ แต่บางที่ก็บอกว่า ATA = IDE ส่วน SATA เป็นคนละแบบกัน ใช้ด้วยกันไม่ได้ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับว่ามันต่างกันอย่างไร และ HDD สองตัวนี้ มันสล๊อตอะไรเหรอครับ

ตัวแรก ของเก่ายี่ห้อแซมซัง

อีกมุมหนึ่งครับ

ตัวใหม่ครับ ยี่ห้อฮิตาชิ

ขอบคุณครับ

เป็น sata ครับ

คุณจะเปลี่ยนใช้ไหม ???

ถ้าใช้ คุณเห็นหัวต่อสีดำไหม จาก hdd ตัวเก่าอ่ะคับ

ให้แกะออกแล้วนำมาใส่ที่ตัวใหม่ ก้อจะใช้งานได้ตามปกติคับ

Comment

ถ้า IDE จะมีลักษณะเป็นสายแพใหญ่ๆ แบนๆ
      ถ้าเป็น SATA จะเป็นสายแบนๆเล็กๆ สีแดง(สายที่แถมมาส่วนใหญ่นะ ที่เป็นสีอื่นเพราะซื้อต่างหาก)
      และช่องจ่ายไฟของideจะเป็นแบบเก่า เหมือนที่เสียบพัดลมทั่วไป มี4ขา
      แต่SATAจะเป็นแบนๆยาวๆ

Comment

Working...
      X