overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอถามเรื่องการวางระบบอินเตอร์เน็ตหน่อยครับ.รบกวนตอบด้วยนะครับ

OverclockZone Member

Default ขอถามเรื่องการวางระบบอินเตอร์เน็ตหน่อยครับ.รบกวนตอบด้วยนะครับ

ืคือว่าจะทำการวางระบบอินเตอร์เน็ตที่ตึกประมาณ100กว่าห้องครับ
    จะใช้เป็นแบบLanหรือWifiดีครับ ถ้าLanต้องยุ่งยากเรื่องการวางสายในตัวตึกการเดินสาย
    แต่สัญญาณมีความนิ่งสูง Wifi วางระบบง่าย แต่สัญญาณแกว่ง ๆ ไม่รู้ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับการใช้งานดีไหมครับจะเลือกใช้แบบไหนดีครับ คือจะจ้างคนมาติดตั้งให้ครับแต่อุปกรณ์ทุกอย่างเป็นของเรา
    ให้ช่วยดูแลระด้วยครับ แล้วสัญญาณเน็ตที่เป็นของบริษัทติดตั้ง หรือเราติดต่อหาเองครับ
    มีบริษัทที่ทำงานดีๆ แนะนำบ้างไหมครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ถามว่าอย่างไหนดีกว่า บอกได้เลยว่า lan ดีกว่าครับ เดินสายเสร็จ เข้าหัวชัวร์ๆ ปัญหาก็ไม่เกิดแล้วครับ

ข้อเสียคือ ใช้เวลาเดินสาย บวก ต้องเจาะทุกห้อง ใช้เวลานาน

ส่วน wireless นี่ก่อนติดตั้งทดสอบก่อนว่ามันใช้ได้ครอบคลุมหรือเปล่า

ข้อดีคือ ติดตั้งรวดเร็ว วัน-สองวันก็เสร็จแล้ว ทันสมัย เจาะน้อยมาก

ส่วนเน็ตก็ตามแต่ตกลงละครับว่า ใครจะเป็นผู้จัดหา แต่ส่วนใหญ่เจ้าของหอพักเป็นผู้เลือก เค้าจะเดินระบบให้อย่างเดียว

จ้างผมไหมล่ะ (ไม่ได้เป็นบริษัทนะ แต่มีทีมงาน) รับงานทั่วไทยครับ พร้อมระบบ Billing 085-9646877
    Last edited by SpeedDIY; 5 May 2009 at 07:11:31.

OverclockZone Member JBL's Avatar

ไม่ทราบเป็นหอพักใช่ไหมครับ ผมยินดีเข้าไปให้คำปรึกษาได้เพราะอยู่ในสายงานอยู่แล้ว และวางระบบพวกนี้เป็นอาชีพอยู่แล้ว จะใช้แบบสายหรือไร้สายต้องดูความเหมาะสมอีกทีครับว่าท่านต้องการอะไรและลูกค้าของท่านสะดวกแบบไหน
    ถ้าสายก็สัญญานชัวร์ใช้งานง่ายกว่าแบบไร้สาย แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่า
    แต่ถ้าไร้สายลูกค้าจะสะดวกมากกว่า แต่ลูกค้าบางรายที่ใช้คอมพิวเตอร์อาจจะต้องซื้อ USB Wireless เพิ่ม การใช้งานยุ่งยากกว่านิดหน่อย (ลูกค้าบางรายที่ไม่มีความรู้จะงงเล็กน้อยวิธีการเชื่อมต่อเข้า แต่พอใช้งานบ่อยจะชินไปเอง) แต่เรื่องค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าเยอะ

ถ้าให้ผมแนะนำผมแนะนำแบบไร้สายมากกว่า เพราะประหยัดกว่าและส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้เป็นระบบ wireless หมดแล้ว ส่วนใหญ่ลูกค้าผมใช้ระบบไร้สายกันเกือบหมด และในความเป็นจริงลูกค้าไม่ค่อยได้เล่นอินเตอร์เน็ตพร้อมกันเท่าไร เลยทำให้การใช้งานไม่หนักมากนัก

ยังไงถ้าสนใจให้ผมเข้าไปปรึกษาออกแบบระบบติดต่อมาและกันครับ 08-6317-2120 เบสครับ

ข้อดี - เสีย ตามที่ ทั้งสองท่านได้กล่าวมาแล้ว

ต้องไปดูหน้างานก่อนจะ บอกได้ว่าควรจะติดแบบไหน เพราะขึ้นกับโครงสร้างอาคารด้วยครับ

100 ห้องค่าลากสายก็ เยอะแล้วครับ

ลองโทรมาสอบถามได้ครับ หากสนใจ

ยินดีีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

ผู้รับเหมามาแล้ว

ดันให้ครับ พอใจใครก็จีบเลย อิ อิ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member DewZando's Avatar

100ห้อง กี่ชั้น บันไดอยู่ส่วนไหน แถบล่ะกี่ห้องครับ..

Bookmarks

Bookmarks