Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามนิดนึงเกี่ยวกับความเสถียร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนิดนึงเกี่ยวกับความเสถียร

คือ เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เราเสถียรแล้ว
    หลังจาก OC มีโปรแกรมอ่ะรัยบ้างที่ต้องเทสผ่าน
    แล้วโปรแกรมอ่ะรัยบ้างที่ใช้เทส ฮาดแวร์
    พวกแรม เมนบอร์ด การ์ดจอ cpu
    ว่ายังไม่มีอาการเอ๋อ[ทำงานได้ 100%]
    เพราะบางที ocแล้ว เล่นได้ปกติ แต่ พอเจองานบางงาน เอ๋อ ซะงั้น
    บางทีเล่นเกมส์อยู่ จอฟ้า ไม่ก็ รีสตาร์

ขอบคุณครับ

ปล.ถามเป็นแนวครับพอดีรอของเครมอยู่ตามลายเซ็น ตามนิสัยคนขึ้กลัว
    ไม่ได้กลัวเสียนะ แต่กลัวเสียเวลา คือเอ๋อจะได้รู้ๆ ไว้ ก่อน
    เพราะซื้อมายังไม่ได้ใช้งานเลย 20กว่าวันแล้ว

เล่นเกมส์ โหดๆ
    แปลงไฟล์ นานๆ
    เทส ด้วยโปรแกรม Benchmark ต่างๆ
    โหลด bit (เกี่ยวปาว หิหิหิ)

ได้ไม่มีปัญหา แปลว่าเสถียร ละ

Comment

CPU PLL Voltage
      คืออ่ะรัยครับ
      ถามต่ออีกหน่อย

แล้วควรจะปรับตามอ่ะรัยครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        เล่นเกมส์ โหดๆ

ผมชอบข้อนี้เลยครับ เด้งหรือดับ เดี๋ยวรู้ . . . .

แต่ถ้าเด้งเพราะไฟล์เกมร์ไม่เกี่ยวกันน่ะ

Comment

โดยส่วนตัวเทสแค่ orthos , 3dmark03 , 06

Comment

บางที โปรแกรม benchmark ก็ไม่ได้ทดสอบได้ 100 เปอร์ หรอกครับ ส่วนมากแล้วผมจะลองด้วยเกมโหดๆมากกว่า พอ OC เสร็จก็เปิด Crysis มาลอง ถึงอย่างไรแล้ว บางกว่ามันจะออกผลว่าไม่สำเร็จก็นานอ่ะครับ ผมเล่นจนเพลินเลย 2 ชั่วโมงกว่า สุดท้ายก็ค้างครับ อะไรแบบเนี้ย ต้องให้เวลาลองกับมันหน่อย

Comment

...อ่านที่นี่เยอะๆ แล้วลองทำตามครับ เทียบที่ระบบคล้ายๆของเราก็ได้ .... CPU PLL Voltage ต้องเข้าไปปรับในไบออสครับ เป็นการเพิ่มอัตราการจ่ายไฟให้ซีพียู ตามอาการที่ท่านว่ามามันน่าจะวูบเพราะจ่ายไฟไม่เพียงพอในสภาวะฟลูโหลด ก็ปรับ + เพิ่มไปในไบออสครับ + ไปทีละขั้นที่บอร์ดปรับได้ก็ได้ จากนั้นเข้าระบบทดสอบด้วยโปรแกรมเดิมอีกครั้ง ลองหลายๆครับใจเย็นเดี๋ยวก็นิ่งเอง

Comment

ถ้าแบบไม่มีเกมส์โหดๆให้เทส แนะนำเปิด Orthos ที่ priority 9 + กับ Furmark แบบเทส เปิดทิ้งไว้เลยทครับแล้วลอง เข้าเวป ทำงาน ตามปกติ ถ้ามันไม่วูบก็แสดงว่า พอใช้ได้แล้ว แต่อย่าเปิดแล้วเล่นเกมส์ละ กระตุกโคตร

Comment

+1 กับเกมส์โหดๆครับ
                  orthos แค่ชั่วโมงสองชั่วโมงก็เปลืองไฟพอแล้ว
                  เอาค่าไฟมาทิ้งไว้กับเกมส์ดีกว่า และควรเลือกเกมส์ที่มี quick save แบบ crysis นะครับ
                  เวลาค้างจะได้ไม่ต้องมาเริ่มตั้งแต่ต้นด่าน

Comment

น่าสงสารจังโดนของเสียสามชิ้นเลยหรอครับ

Comment

แรมเสียได้ตัวใหม่มาแล้ว saveway okเลย ร้านนี้ครับ
                      cpuเสียได้ตัวใหม่มาแล้ว synnex เครมนานแต่รู้สึกจะได้ตัวใหม่มาเทสแล้วใช้ได้
                      แต่บอร์ด เครมรอบที่2ครับ รออยู่ อีกวัน2วันน่าจะได้ครับ dcom ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ผมไม่ดีเอง[โง่เองรีบซื้อเกิน]
                      เสียเงินเพิ่มอีก 535บาท เปลี่ยนตัว ไม่รู้จะไปจับของใครมาให้เรา

ผมไม่โทดคนขายครับ อย่างน้อยก็ได้ของใหม่มา2รายการ

แต่อยากจะขอ ว่าอย่าเอาของเสียมาขายเลย ไปเครม ให้ใช้ได้ ค่อยขายก็ไม่เสียหาย
                      ผมไม่เครียดนะ ที่ของเสีย แต่ผมเสียค่ารถ เสียเวลา
                      ผมเสียเงินจนจะซื้อ มือ1 ได้อยู่แล้ว
                      คือแค่ เทสของก่อน ส่งนะครับ ไม่ใช่ก่อนขายนะ ก่อนส่งเลยดีกว่า
                      การ์ดจอไม่รู้จะไปรึป่าว เพราะไปลองกับเครื่องเพื่อน มันร้อนแบบ มือจับไม่ได้ แค่เข้าวินโดวส์ยังไม่ทันทำรัยเลย

คอมผมมือ2 ทั้งหมด ซื้อทีล่ะชิ้น จากเว็ปนี้ทั้งสิ้นครับ รวม 2 หมื่นต้นๆ แต่ตอนนี้บานปลาย จะ 2หมื่น5และ
                      มีเคส590ที่มือ1
                      ซื้อมาได้ 20 กว่าวัน ยังไม่ได้เห็น จอขึ้นมาเลย
                      วันแรกก็ดีใจที่ได้ แต่พอ มาประกอบมันดันไม่มีอ่ะรัยเกิดขึ้น
                      ไฟติดพัดลมหมุน แต่จอไม่มีอ่ะรัยขึ้น
                      เลยยกไปเทส กับคอมเพื่อน สรุปว่า ไป3รายการครับ
                      ซื้อของ ช่วงสงกราน เป็นสงกรานที่ไม่มีความสุขเลย

อยากจะแนะนำ ถ้าเป็นไปได้ เฉพาะเมนบอร์ดนะครับ ซื้อมือ1เถอะ
                      หรือ ถ้าซื้อก็ ดู ดีๆ ตอนนั้น ผมยังอ่อน ประสบการณ์ เพราะเมนบอร์ด
                      มันไม่ได้เสียนะ แต่ ขาsocketงอ แล้วก็มีรอย สงใสตอนส่งของ เพราะ เจ้าของเดิม
                      เขาไม่ได้ ใส่ฝาปิด socket มาให้ มารู้ทีหลังว่าได้ของไม่ครบด้วย
                      เขาใส่ของลงกล่อง ส่งใส ตอนขึ้นรถ ของอาจ ไป โดน socket งอแถวกลางๆ ไป 2 ขา
                      dcom เขาก็ อุสาหะ ไปดัด ให้ฟรี กลับ ขาอื่นงอ แทน ก็ไม่ติดเช่นเคย
                      เลยจะเปลี่ยนตัวใหม่ พอจะไปเปลี่ยน ผมลองดัด ขาที่งอ ใหม่ ดู ปรากด ว่าติดครับ
                      แต่ผมขอเปลี่ยนตัว เพราะ อยู่ศูนย์ติด อยู่ บ้าน หลับ ซะงั้น ขอตัวใหม่ดีฟ่า เลยโดน ไป อีก 535 บาท

ไม่ได้หวังให้ใครมารับผิดชอบนะครับ เพราะผมถือว่าผิดที่ผมเอง
                      แต่จะบอกประสบการณ์ ซื้อของดูดีๆ อย่ารีบ เราคนจ่ายตัง เล่นตัวหน่อย
                      Last edited by yooyuti; 5 May 2009, 17:03:50.

Comment

CPU PLL Voltage มีไว้ทำไม ยังงง อยู่
                        ปกติก็มีCPU Core Voltage อยู่แล้วไม่ใช่หรอ

แล้วต้องตั้งมากน้อย ต่างกันอย่างรัย
                        ผมเห็น ในบอร์ด ไม่มีใครตั้ง ออโต้ เลย

Comment

น่าเห็นใจมากๆคับ ซื้ออะไรเสียหมด กำจิงๆ
                          ใครอัด CPU จบแต๊ปได้นี้ นับถือเลยคับ

CPU PLL Voltage เป็คภาคการจ่ายไฟให้กับ CPU นั้นแหละคับ แต่ไม่ได้ โดยตรงเหมือน Vcore
                          ตามทฤษฎีเป็นยังไงผมก้อยังหาๆอ่านอยู่แต่ยังไม่เจอที่เป็นภาษาไทย ภาษาอังกฤษอ่านแล้วมึนๆคับ

ที่พอรู้คือ ไม่ควรตั้ง auto (เดี๋ยว m/b มันฉลาดเกินจ่ายมาเยอะ) ควรตั้งแต่ตั้งไม่มาก ยิ่ง 45nm ไม่ควรเกิน 1.6 เดี๋ยวอุปกรณ์ต่างๆของท่านจะได้ส่งเครมอีกรอบ

สู้ๆคับ เครมกลับมาขอให้ได้ของดีทุกอย่างคับ

Comment

สงใสต้องรอ คนเก่งภาษา ซะแล้ว
                            คือผมอยากรู้แนวสมมุติ Vcore1.3v ต้องปรับ pll เท่ารัย
                            เป็นแนว ต้องน้อยกว่าหรือมากกว่า +- เท่ารัย ยังงี้ไง พอดี คอมที่ใช้ อยู่ socket a เลยไม่มีแนว
                            ผมก็ดู เอาในบอร์ดนี้แหละ ครับ

ขอบคุณมากครับ ที่อวยพรให้ได้ของดี[ผมว่าไม่แน่ผมต้องขายบางอย่างเนื่องจากมีปัญหาทางการเงิน]

Comment

เห็นใจและเอาใจช่วยครับ

Comment

Working...
                              X