Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลด CPU Core ทำยังงัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลด CPU Core ทำยังงัย

เนื่องจาก เกมมากมายที่ผมเล่นมันขึ้นว่า appcrash , xxxx.exe stopped working
    เเละหลายๆคนก็คงเป็นเเบบผม (สำหรับของเเท้) เเล้วก็โทษว่า วินโดววิสต้าเล่นเกมไม่ได้ ตอนนี้ผมรู้เเล้วครับว่ามันไม่ใช่ - -

ปัญหาเกิดมาจาก CPU ของ Core i7 (เเละอนุพันธ์) ที่มี 8 Core ซึ่งบางเกมจะชึ้น error ทันที เนื่องจากรับได้เเค่ 4 Core

เกมต่างๆเช่น Grid, Last Remnant, Shuan White Snowboard, Turok, RedAlert 2

สำหรับ RaceDriver Grid ผมอ่านเจอวิธีเเก้ โดยให้เข้าไปเเก้ที่โฟลเดอร์ เเล้วลดการมองเห็นของ CPU จาก 8เป็น4 เเล้ว เกมจะเลนได้ตามปกติ เเต่เกมอื่นผมทำไม่เป็น คือรู้ปัญหา เเต่เเก้ไม่ถูก ใครพอรูธ้วิธีลด CPU Core รบกวนบอกด้วยนะครับ จะเข้าไปเเก้ที่ตัวเกม หรือเเก้จากเครื่องก็ได้ครับ

ลง XP
    แล้วปัญหาดังกล่าวจะหมดไป

Comment

ปิด function HT ใน BIOS อะครับ น่าจะแก้ปัญหาได้ แถม CPU เย็นลงอีกต่างหาก

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ลง XP
        แล้วปัญหาดังกล่าวจะหมดไป
        บอดเเล้วไงครับ ว่าไม่เกี่ยวกับวินโด - -

เป็นที่ CPU ครับ

Comment

งั้น intel ก็แย่แร้วววว (เพราะมานบอกว่า i7=GamingProcessor)

Comment

เอ้าเวร ไม่เคยเป็นไม่รุไม่เคยใช้แผ่นเกมเวลาเล่น ^^

ปล.แล้วsims 3 จะเป็นไม๊เนี่ย

Comment

Originally posted by YaKuZiA View Post
              เอ้าเวร ไม่เคยเป็นไม่รุไม่เคยใช้แผ่นเกมเวลาเล่น ^^

ปล.แล้วsims 3 จะเป็นไม๊เนี่ย
              เอ้าอีกคนที่ใช้ i7 บอกว่าไม่เคยเป็น เอ๊ะ!! ยังไง

รอ
              V
              V

Comment

เป็นกับเกมเเค่ส่วนน้อยจริงๆนะครับ

Comment

Working...
                X