Announcement

Collapse
No announcement yet.

AX78 with new bios v.14

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AX78 with new bios v.14

คือมันเป็นแบบนี้ครับ
    1. ปรับไฟ cpu 1.4 ใน bios มาดูใน cpu-z,everest มันจะเห็นไฟในอีกระดับหนึ่ง(ในไบออส) ทำไมมันไม่ตรงกันครับ ไฟแรมไม่เห็นเป็นเลย

2. ตัวคูณ cpu ก็เหมือนกัน ในไบออสกับในวินส์ไม่ตรงกัน มันจะเลื่อนมาอีกระดับหนึ่งเมื่อดูใน cpu-z

3. ปรับ cl ในbios เป็น 4-4-4-12 ซึ่งก็ไม่ได้กดอะไรมากมาย(ปรับตาม spd ) แต่ดูใน cpu-z มันเป็น 4-4-4-15 ลองเปลี่ยนแรมแล้วก็ยังปรับไม่ได้

ทั้งหมดนี้เป็นที่ไบออสไม่ดีหรือตอนแฟลชไม่ถูกวิธี งงจริงๆครับ ใครใช้ MB รุ่นนี้ช่วยหน่อยครับ

ไฟ cpu ผมไม่มีปัญหา จะมีทีเหมือนกัน ตรง ตัว * จะเพิ่มไป .50 แล้วค่า cl ram ก็เป็นเหมือนกัน แฅ่ผมใช้ amd overdrive ช่วยในการปรับ cl ram

Comment

มีใครใช้แล้วเป็นแบบนี้อีกไหมครับ

Comment

ของผมแปลกๆเหมือนกันครับ
        Abit ax78 bios v.14 + 720be

เพิ่งจะประกอบเมื่อก่อนเที่ยงนี่เอง

1.เมื่อคอนฟิก bios เสร็จแล้ว ซึ่งผมแค่เข้าไปปรับ แรมให้เป็น bus 800 5-5-5-15 2t แล้วก็ disable Q&N, onboard Audio(มีการ์ดแยกอยู่แล้ว) จากนั้นกดเซฟ แล้วออกจากหน้า config เพื่อบูตใหม่ เครื่องมันจะดับไปเลย กดที่ปุ่มพาวเวอร์ก็ไม่มีผลใดๆ จนต้องถอดสายไฟออกให้ ไฟแดงๆ ตรงเมนบอร์ดมันดับ จึงจะสามารถเปิดเครื่องใด้

2.เมื่อเข้าวินโดว์ได้ มันเห็น CPU รันที่ 1600GHz (200*8) ทั้งๆที่ควรจะเป็น 2800GHz (200*14)
        3.ความร้อนของ CPU ดูที่ Everest อยู่ที่ 50, GPU อยู่ที่ 40+, บอร์ดอยู่ที่ 40
        4.เมื่อกดรึสตาร์ทเครื่อง (ผ่านวินโดว์ start>reboot) มันก็จะมีอาการเดิมเหมือนข้อที่ 1 คือดับเปิดไม่ติด

แบบนี้ควรเช็คที่อะไรดีครับ เมื่อคืนตอนที่ อัพ bios จาก 13->14 โดยใช้ Athlon x2 4600+ ยังปกติดีอยู่

Comment

Originally posted by miixer View Post
          ของผมแปลกๆเหมือนกันครับ
          Abit ax78 bios v.14 + 720be

เพิ่งจะประกอบเมื่อก่อนเที่ยงนี่เอง

1.เมื่อคอนฟิก bios เสร็จแล้ว ซึ่งผมแค่เข้าไปปรับ แรมให้เป็น bus 800 5-5-5-15 2t แล้วก็ disable Q&N, onboard Audio(มีการ์ดแยกอยู่แล้ว) จากนั้นกดเซฟ แล้วออกจากหน้า config เพื่อบูตใหม่ เครื่องมันจะดับไปเลย กดที่ปุ่มพาวเวอร์ก็ไม่มีผลใดๆ จนต้องถอดสายไฟออกให้ ไฟแดงๆ ตรงเมนบอร์ดมันดับ จึงจะสามารถเปิดเครื่องใด้

2.เมื่อเข้าวินโดว์ได้ มันเห็น CPU รันที่ 1600GHz (200*8) ทั้งๆที่ควรจะเป็น 2800GHz (200*14)
          3.ความร้อนของ CPU ดูที่ Everest อยู่ที่ 50, GPU อยู่ที่ 40+, บอร์ดอยู่ที่ 40
          4.เมื่อกดรึสตาร์ทเครื่อง (ผ่านวินโดว์ start>reboot) มันก็จะมีอาการเดิมเหมือนข้อที่ 1 คือดับเปิดไม่ติด

แบบนี้ควรเช็คที่อะไรดีครับ เมื่อคืนตอนที่ อัพ bios จาก 13->14 โดยใช้ Athlon x2 4600+ ยังปกติดีอยู่

ผมว่าไบออสมันยังไม่สมบูรณ์ครับ

Comment

หรือจะลองแฟลชกลับก่อนดีไหมครับนี่

Comment

flash กลับไปก่อนดีกว่าครับ

ผมเองก็ยังไม่ได้ลอง

แต่เห็นเป็นแบบนี้แล้ว เสียวๆ

เด๋วมีเคลมอีก 5 5 5

Comment

เหอๆ ผมจะย้ายค่ายละ

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นตัวไหนน่าสนบ้างครับ(ยกเว้น dfi)

Comment

เป็นงั้นไปใช้ตัวเดิมไปก่อนครับพี่น้อง

Comment

7750BE ต้องใช้กับ v.14 beta ไม่ใช่หรอคับ
                      เพราะตัวสมบูรณ์ยังไม่ได้ออกมา
                      v.13 มันไม่รับรอง

ram ไม่ตรงแต่ทำงานได้ ก็ใช้ไปก่อนดีกว่าเสียตังซื้อใหม่นะ กัวจะใช้ไม่คุ้มกัน

Comment

bios ตัวสมบูรณ์จะออกมาไหมน้อ

Comment

Working...
                        X