overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ลำโพงมีเสียง ซี่ๆๆๆ แก้ยังไงครับ

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

Default ลำโพงมีเสียง ซี่ๆๆๆ แก้ยังไงครับ

ผมใช้ลำโพง Philips MMS460 Soundcard Creative Audigy sb0090

เวลาเปิดลำโพงเสียงดังตอนแรกๆจะไม่เป็น แต่พอเปิดได้ซักพักลำโพงเริ่มมีเสียง ซี่ๆๆๆ ออกมา
    แต่ไม่ได้ออกมาตลอดนะครับ มันออกมาเป็นช่วงๆตามเพลง
    ถ้าปิดแล้วเปิดลำโพงเลยเสียง ซี่ๆๆๆ จะยังไม่หาย แต่ถ้าปิดไว้ซักพักเปิดใหม่ก็จะไม่มีเสียง ซี่ๆๆๆ ออกมา

รบกวนผู้รู้ชี้แนะทีครับว่าเป็นที่อะไร และควรแก้ไขอย่างไรครับ

OverclockZone Member

ออสซิเลต หรอน่าจะใช่ ทำไง อืมต่อสายดินด้วยน่ะครับ

OverclockZone Member hideto13's Avatar

Quote Originally Posted by neo_deaw View Post
    ออสซิเลต หรอน่าจะใช่ ทำไง อืมต่อสายดินด้วยน่ะครับ
    เออ ขอแจมนะครับ สายดิน..นี่มันมีมาให้กับลำโพงทุกยี่ห้อทุกตัวหรือเปล่าครับ
    แล้วถ้าไม่มีเราต่อเองได้ไหมครับช่องไหนสายไหนยังไงครับ

หรือหมายความว่าต่อสายดินจากเคสลงดินครับ

OverclockZone Member

การต่อสายดิน จากจุดใจจุด1 ของเครื่อง ไม่ว่าจากลำโพงหรือคอม หรือเครื่อง printer ก็ยังได้เล้ย

เห็นว่า มันออกมาเป็นช่วงๆตามเพลง แน่ใจน่ะว่าไม่ได้เป็นที่ file เพลง

การไปปิดพวก mic line-in หรือพวก aux ก็จะช่วยได้

ถ้าเป็นที่ตัวลำโพงเองก้ทำไรไม่ได้ ลำโพงเน่า

OverclockZone Member Golf160's Avatar

ลองดูที่ปลั๊ก

OverclockZone Member pariot's Avatar

ผมเคยเป็นอาการแบบนี้ครับผมว่ามันเกิดจาก บอร์ดนะครับ เสียงของผมจะเกิดตอนเราใช้กราฟิก
    ใช้เสียงหรือเปิด wold นะรองดูถ้าเป็นเหมือนผมละก็ก็แนะนำให้รีบเปลี่ยนบอร์ดด่วนก่อนมันจะแย่ไป
    กว่านี้

OverclockZone Member nicolas's Avatar

ผมก็ไม่ทราบเคยเป็นแต่มันหายไปเองไม่ได้ทำอะไร

OverclockZone Member mooh's Avatar

ลองไปเสียบกะอย่างอื่นดูว่ายังเป็นไหม จะได้รู้ไปเลยว่ามาจากอะไรแน่ครับ หุุหุ

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

ดูสาย เเน่นป่าว หรือขาด

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

ต่อสายดินนี้ต้องกำหนดป่าวครับว่าใช้สายไปเส้นใหญ่ขนาดไหน
    ตอนนี้ใช้สายไส้ของสายแลนต่อเข้ากับกำแพง ยังไม่หายเลยครับ
    ส่วนอาการอื่นๆลองเช็คหมดแล้วก็ยังเป็นอยู่ครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ดินในที่นี้คือ กราวน์ น่ะครับ กราวน์มีหลายอย่าง กราวน์ แท้ๆ ก็คือ ต้องต่อสายไฟ 0 โวลท์ กับแท่งทองแดงยาวครึ่งฟุต ปักลึกลงไปในดินครึ่งเมตรอย่างต่ำ แล้วรดน้ำให้ชุ่ม อันเนี้ยกราวน์แท้ หรือเรียกง่ายๆว่าดิน จะได้ไฟ 0 โวลท์ แท้จริง และสามารถป้องกันไฟดูดได้ แต่ในประเทศไทยไม่เป็นที่นิยม
    สังเกตุได้จาก ปลั๊กคอมที่มี 3 รู รูกลางจะเอาไว้ต่อดิน แต่เอาไว้แค่ป้องกันไฟดูด ไม่เกี่ยวข้องกับวงจรอิเล็กทรอนิกส์แต่อย่างใด

แต่กราวน์อีกแบบก็คือกราวน์อ้างอิง ก็คือ ไฟฟ้า 0 โวลท์ เทียบกับแหล่งจ่ายไฟของวงจร อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทุกชนิดต้องมีกราวน์เสมอ ไม่มีอะไร ทำงานด้วยสายไฟเพียงเส้นเดียวต่อจากแหล่งจ่ายพลังงานได้ ( ยกเว้นกรณีที่ใช้ไฟฟ้าแรงดันสูง 1 เส้น และ อีก 1 เส้นต่อลงดินเอาไว้ และ การส่งสัญญาณแบบไร้สายต่างๆ เพราะ ยังไงตัวรับและตัวส่งต้องมีกราวน์อยู่ดี)

ทีนี้มาเข้าเรื่อง
    เสียงซี่ๆๆ อาจเกิดได้หลายสาเหตุ เช่น DA Converter (Digital to Analog) ทำงานผิดพลาด ทำให้ความถี่ของการ ออสซิสเลทหลุดออกมา กับ output จึงทำให้เกิดเสียง รบกวน

ซอร์ฟแวร์ที่ใช้เล่นเพลง หรือ ไดร์เวอร์ทำงานผิดพลาด หรือมีบั๊ค

อีกอย่าง ที่เกิดบ่อยก็คือ เกิดจาก อินพุทมันลอย ก็คือ แจ๊คที่เสียบเข้าซาวน์การ์ดมีความสกปรก ทำให้ กราวน์อ้างอิงของวงจรขยายเสียงที่อยู่ในลำโพง กับ ซาวน์การ์ด ไม่เชื่อมต่อกัน ทำให้ เหมือนต่อ แต่สายสัญญาณ เท่านั้น จึงทำให้เกิดเสียง ซี่ๆๆๆขึ้น

อีกกรณีนึงที่อาจเป็นไปได้ก็คือ วงจรขยายเสียงที่อยู่ในลำโพงนั้น ใกล้เดี้ยงเต็มทีแล้ว เพราะเมื่อทำงานนานๆ จะเกิดความร้อนสะสม จนทำให้ไอซีเกิดกระแสรั่วไหล ทำให้เกิด noise (สัญญาณที่เราไม่ต้องการ) ได้

วิธีเช็คแบบง่ายๆ ก็คือ
    1. ลองเปลี่ยนสายสัญญาณใหม่
    2. เปลี่ยนลำโพง( หมายถึงที่มีวงจรขยายอยู่ภายใน )

ถ้าทำสองอย่างแล้วไม่หาย

ก็ต้องไปดูในส่วนของ Software และถึงไปดูในส่วน ซาวน์การ์ด ทีหลังสุด

ขอให้โชคดี ^ ^
    Last edited by zicmaxx; 31 Mar 2007 at 22:07:44.

Bookmarks

Bookmarks