Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการตั้งค่าการใช้สายแลนแบบแยกสาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการตั้งค่าการใช้สายแลนแบบแยกสาย

ไม่ทราบว่าจะตั้งชื่อกระทู้ว่าอย่างไรถึงจะครอบคลุมนะครับ
    คือผมจะอธิบายระบบในเครือข่ายของผมนะครับ คือคอมพิวเตอร์จะมีสายแลนเสียบอยู่ 2 พอร์ตครับ
    คือ 1.สาย ADSL ซึ่งสามารถใช้อินเตอร์เน็ตและเข้าเว็บทั่วไปได้ 2.สายแลนของเครือข่ายครับ นั่นคือสายในวง Intranet ครับ ซึ่งจะสามารถเข้าที่ IP 10.x.x.x เท่านั้นครับ

ผมอยากจะทราบว่าต้องตั้งค่าอย่างไรครับ ให้มันเป็นตามที่ผมต้องการ คือ
    ถ้าเข้าอินเตอร์เน็ตทั่วไปให้ใช้สาย ADSL อัตโนมัติครับ
    ส่วนถ้าเข้าเว็บในวง Intranet ที่ IP ขึ้นต้นด้วย 10.x.x.x ให้ใช้สายอีกสายเลยครับ

พอจะเข้าใจหรือเปล่าอะครับ พอดีมีปัญหาอยากจะแก้ไขจริง ๆ ครับ
    ลองใช้ CMD > Route ADD แล้ว มันไม่ค่อยเห็นผลครับ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุใดเหมือนกัน
    เลยอยากจะถามผู้รู้ว่ามันมีวิธีอื่นไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ใช้พร้อมกันไม่ได้ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

Comment

ทำไมไม่ต่อเนตเข้า switch ก่อนครับ
      หรืองบจำกัด เลยไม่มี
      แล้วทำไมต้องทำอย่างนั้นครับ
      หรือบางเครื่องไม่ต้องการให้ใช้เนตได้

Comment

ต่อเข้า switch เดี๋ยว ip ชนแน่เพราะ น่าจะแจก ip เหมือนกันทั้งคู่

เจ้าของกระทู้จะ fix ip ก็ต้องมานั่งใส่ เอาออก เวลาสลับสาย

Comment

ประมาณนี้หรือปล่าวที่มีปัญหา

adaptor ตัวที่ต่อกับ adsl router เป็น 192.168.1.xxx/24 และมี GW เป็น 192.168.1.1
          adaptor ตัวที่ต่อกับ intranet เป็น 10.1.1.xxx/24 ไม่มี GW

ลองเอา Network Diagram มาดูหน่อยว่าต่อแบบไหนผ่านอะไรบ้าง
          Last edited by JO; 7 May 2009, 11:43:27.

Comment

Working...
          X