Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวป extreme.outervision เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวป extreme.outervision เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน

http://extreme.outervision.com/PSUEngine <<ตาม link นี้ครับ

ก็ไม่รู้ว่าเชื่อถือได้มากน้อยขนาดไหน เพราะที่เห็นส่วนใหญ่เวลาคุยกันเรื่อง PSU ก็ต้องมีคนส่งเวป
    นี้มาให้ประจำ..

แต่ที่สงสัยก็คือ ทำไม Q9400 กับ 9800gtx+ มันถึงออกมาแค่ เกือบๆ 400watt เอง(ปรับ peakหมดแล้ว) เพราะถ้าลองหาข้อมูลของ 9800gtx+ เองปรากฎว่า peak ก็กินเข้าไป 320 watt แล้ว(โดยประมาณ)

คือตอนนี้ผมใช้ Q9400 อยู่อ่ะครับ ใช้ PSU ของ TAGAN 600 watt แต่ไม่ได้ใช้ 9800gtx+หรอก(แค่มีโครงการจะเปลี่ยนการ์ดจอเฉยๆ) เลยไม่แน่ใจว่าไอ้ tagan ที่มีอยู่ลูกนี้จะรับไหวรึเปล่า?

มีข้องสังเกตนิดนึงนะครับ ตรงส่วนที่เป็น CPU เค้าอธิบายไว้ตัวเล็กๆข้างล่างว่า การที่เราจะเลือก quad หรือ dual socket cpu นั้นหมายความว่า เราต้องมี cpu ที่เป็นทางกายภาพ(หรือพูดง่ายๆก็คือต้องมี processor 2ตัวขึ้นไปนั่นแหละ) เพราะฉนั้น ถึงผมจะใช้ q9400 แต่เวลาเลือกชนิดของ cpu ก็ต้องเลือกแบบ single socket อยู่ดี(ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัย)

......ตามนี้แหละครับ หรือถ้าใครมีเวปอื่นแนะนำและคิดว่าเชื่อถือได้ ก็ช่วยบอกกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

tagan BZ600 เอาไหว ชิวๆเลย

Comment

เลือกหัวข้อ capacitor Aging ไปอีก 20-30% หรือยังครับ
      ="=...

Comment

เลือกแล้วครับผม 20% ครับ.. แต่ TAGAN ของผม เป็นตัว TG600-U37 อ่ะครับ ไม่ใช่ BZ (T-T)

Comment

ก็น่าจะยังไหวอยู่ครับ

Comment

จาเปลี่ยนไปใช้การ์ดตัวไหนละ

Comment

ก็ตอนแรกดู xfx 9800gtx+ ไว้ครับ แต่ตอนนี้หายไปเป็น 250 gts เข้ามาแทน(xfxเหมือนกัน) ก็อาจจะเป็นตัวนี้หละครับ.. แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆอาจจะต้องไปตระเวนหา 9600gt มาแทน..

Comment

ลองเข้าไปเทียบกับเวปของ Asus ดูครับจะมีให้คำนวนอยู่เหมือนกัน

Comment

Working...
                X