Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง การกู้ข้อมูลในHDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง การกู้ข้อมูลในHDD

ฮาร์ดดิสผมตกครับ พอไปเสียบเข้าคอมดู ไฟฮาร์ดดิสก็สีเขียวนะแต่ว่าฮาร์ดดิสมีเสียงเหมือนกับ มนุษย์ต่างดาวกำลังถอดรหัสติดต่อกับนาซ่า เลยครับ

คำถามข้อที่ 1
    ถามว่า กู้ข้อมูลเองได้มั๊ยครับ แล้วจะใช้โปรแกรมอะไรกู้

คำถามข้อที่ 2
    ถามว่า ทำไมจ้างร้านซ่อมคอมให้กู้ฮาร์ดดิสมันแพงจังเลยอ่ะครับ หลายพันเลยครับ (มันก็ไม่เห็นมีอะไรเลยหนิครับ ตามความคิดผม ก็แค่เปิดโปรแกรมมาแล้วรอให้มันกู้ขึ้นมา แบบนี้รึเปล่าครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

มันเป็นฮาร์ดดิส พกพา 2.5นิ้ว ครับ

Comment

ถ้าตกแล้วมีเสียงขนาดนั้นผมว่ายากนะที่จะกู้เอง ควรจะจ้างร้านรึเปล่า ขึ้นอยู่กับข้อมูลว่าสำคัญพอที่คุณจะยอมจ่ายมั๊ย เคยเห็นบางที่เค้ามีบอกว่ากู้ไม่ได้ไม่คิดตังค์นิครับ
      แต่ผมไม่เคยใช้บริการนะ

Comment

สรุปว่า มันไม่เสีย แบบว่าเปิดไม่ติดเลยใช่ป่ะครับ วิธีการกู ก็ต้องหาร้านซักหน่อย การกู้ เค้าจะถอดจานดิสข้างในตัว Hard Disk ถ้าผมจำไม่ผิด เค้าเรียกแพลตเตอร์ แล้วเค้าก็จะกู้ข้อมูลจากจานนั้น Confirm ไม่ได้นะครับ ว่าจะได้ไฟล์ที่ต้องการนั้นหมดหรือเปล่า คืออยู่กับ Bad Sector เกิดขึ้นด้วยนะครับ

Comment

Working...
        X