Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีการเลือกการ์ดจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีการเลือกการ์ดจอครับ

อยากทราบว่าค่า core/mem/bit มีไว้บอกอะไรอะครับ

แล้ว Benchmark คืออะไรหรอ

รอเรปล่าง นะครับ Benchmark โปรแกรมวัดประสิทธิภาพการ์ดจอ + Cpu ครับ

แต่ถ้าท่านจะเลือกซื้อหรือถามความแรง ก็ตั้งกระทู้ถามได้นะครับ

แบบว่าบางที Core/mem เยอะอาจไม่แรงเสมอไป ประมาณนั้น

Comment

Core/Mem มีไว้เปรียบเทียบการ์ดจอที่เป็นรุ่นใกล้เคียงกันครับ
      แต่สำหรับผมเองไม่ดูเลย Core/Mem อ่ะครับถ้าจะเลือกการ์ดจอวิธีเลือกของผมเองเลยง่ายๆ
      การ์ดจอที่เอาไว้เล่นเกมส์ก็ข้อแรกเลย Series ต้องสดใหม่ ต้องเป็น 512MB 256Bit
      แค่นี้พอครับการ์ด Series ใหม่ๆมันจะให้ Core/Mem มามากพออยู่แล้วเลยไม่ดู ส่วน 512MB ก็ต้องดูจอที่ใช้ครับ
      ส่วน 256Bit บอกไม่ถูกเพราะเคยใช้ 128Bit มานานพอมาเล่น 256Bit ก็จะไม่อยากกลับไปเล่น 128Bit ถึงแม้จะมีตัว HD4770 128Bit ออกมาที่ว่าเร็วกว่า 256Bit ก็ตามยังไงก็ไม่มอง

Comment

ดู review ตามเวป

Comment

Originally posted by scops View Post
          Core/Mem มีไว้เปรียบเทียบการ์ดจอที่เป็นรุ่นใกล้เคียงกันครับ
          แต่สำหรับผมเองไม่ดูเลย Core/Mem อ่ะครับถ้าจะเลือกการ์ดจอวิธีเลือกของผมเองเลยง่ายๆ
          การ์ดจอที่เอาไว้เล่นเกมส์ก็ข้อแรกเลย Series ต้องสดใหม่ ต้องเป็น 512MB 256Bit
          แค่นี้พอครับการ์ด Series ใหม่ๆมันจะให้ Core/Mem มามากพออยู่แล้วเลยไม่ดู ส่วน 512MB ก็ต้องดูจอที่ใช้ครับ
          ส่วน 256Bit บอกไม่ถูกเพราะเคยใช้ 128Bit มานานพอมาเล่น 256Bit ก็จะไม่อยากกลับไปเล่น 128Bit ถึงแม้จะมีตัว HD4770 128Bit ออกมาที่ว่าเร็วกว่า 256Bit ก็ตามยังไงก็ไม่มอง

ทำไมหรอคับ 256bit มันดีกว่า 128bit ยังไงหรอคับ บอกผมที

Comment

Originally posted by merlix View Post
            ทำไมหรอคับ 256bit มันดีกว่า 128bit ยังไงหรอคับ บอกผมที
            bit ยิ่งเยอะยิ่งเร็ว แต่ต้องดูที่ GPU ด้วย

Comment

บอกลำบากจริงๆ ครับ ...

ของอย่างนี้ต้องศึกษาอย่างลึกซึ้ง ...

แล้วเราจะเริ่มเข้าใจครับ ว่าอะไรเป็น เป็นอะไรครับ ..

เพราะว่าบางครั้ง bit เยอะกว่าก็ไม่ได้หมายความว่าจะแรงกว่า เสมอไปนะครับ ...

หลายๆ ปัจจัยประกอบกันไปครับ ..

^__^"

Comment

ดู sp/bit/core/mem เทียบค่ายเดียวกันก่อนนะ เพราะ 2 ค่ายมันต่างกันอยุ่

Comment

อยากรู้จังครับ

ว่าอะไรมาก่อนเวลาเลือกการ์ด

GPU/Bit/Core/Mem

= =

Comment

Originally posted by maxOS View Post
                    อยากรู้จังครับ

ว่าอะไรมาก่อนเวลาเลือกการ์ด

GPU/Bit/Core/Mem

= =
                    ดูตังในกระเป๋าก่อนเลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                      ดูตังในกระเป๋าก่อนเลยครับ อิอิ
                      คิดแล้วก็จริง

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                        คิดคล้ายกันเลย

ดูราคาเอาครับ แรงตามราคา

Comment

ประโยชน์ก่อน^^~

จะเอาไปทำไรอิอิ

Comment

คิดไว้ก่อนว่าเราจะเอาขนาดไหนเอาไปทำอะไร

และดูราคาว่ามันคุ้มกันมั้ย บางรุ่นอาจจะแพงกว่านิดแต่ แรงกว่า

ถ้าไม่มีเงินพอเราก็รอไปก่อนแล้วค่อยมาใหม่

ดูที่ core / mem / bit แต่ผมจะดูที่ mem และ core ซะก่อนนะ

ของผมใช้ GIGABYTE HD4670 core 750 / mem 2000 / bit 128 / 512MB

ซื้อมาก็คุ้มอยู่นะเพราะตอนนั้นงบน้อยเลยได้เท่าเนี้ย 28XX บาท

Comment

เทสคอมที่บ้านก่อน->ดูเงิน->ราคา->ดูผลเทสว่าต่างกันขนาดไหน->ไปร้านที่มีรุ่นที่เราเลือก ห้ามเปลี่ยน->ซื้อ->กลับบ้ามมาต้องมั้นใจว่าเราได้การ์ดจอที่ถูฏใจ

Comment

Working...
                              X