overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ขอคำแนะนำครับ ซิลิโคนทาซิงค์ CPU ควรทาหนา หรือ บาง ครับ

OverclockZone Member WHIPLASH's Avatar

Default ขอคำแนะนำครับ ซิลิโคนทาซิงค์ CPU ควรทาหนา หรือ บาง ครับ

ผมกดไปเยอะเลยครับ แต่ค่าอุณหภูมิออกมาไม่ค่อยดีเลยครับ ยังร้อนอยู่พอสมควร

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับเราทาหนาไปหรือเปล่า

แล้วต้องใช้เวลาให้มันอยู่ตัวหรือเปล่าครับ

มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
    รูป รูป
    Last edited by WHIPLASH; 7 May 2009 at 08:45:50.

OverclockZone Member meo95's Avatar

นั่้นซีครับ สงสัยด้วย อยากรู้เหมือนกัน ช่างที่พันธ์ทิพย์บอกว่า ไม่ต้องปาด หยอดตรงกลางจุดเดียว ใช้ได้เลย พอวางซิ้งลงไป แรงกดมันจะเกลี่ยให้เรียบเอง เค้ายังบอกอีกว่า ถ้าใช้ทา หากเกลี่ยไม่เสมอจะเป็นฟองอากาศ

ตกลงว่าแบบไหนดีครับ

OverclockZone Member WHIPLASH's Avatar

เบาก็บอกกันครับ ให้หยอดตรงกลางฐานซิงค์จุดเดียว แล้วกดลงไปเลย

แต่ไม่ทราบว่าผมกดเยอะไปไหม เลยอยากทราบว่า ทา หนา กับ บาง แบบไหนจะให้ผลดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

เกลี่ยบาง ๆ ให้ทั่ว cpu อะครัีบน่าจะเปนวิธีที่ถูกต้อง

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมไม่รู้ผมหยดเดียว อิอิ ตอนแรกๆปาดให้บางหลังๆเข้เกียจ

OverclockZone Member yapramard's Avatar

แล้วที่มันแห้งแล้วต้องขูดๆ ออกไหมครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

หยดลงจุดเดียวแล้วกด มันก็ไม่ใช่ว่าจะกระจายทั่วนี่ครับ ปาดให้ทั่วก็แน่นอนกว่า

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

พอดี
    บางไปก็ไม่ดี
    หนาไปก็ไม่ดี

OverclockZone Member vibe's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=451050 นี่ครับ วิธีทาที่ถูกต้อง

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

Quote Originally Posted by vibe View Post
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=451050 นี่ครับ วิธีทาที่ถูกต้อง
    ช่าย.........

OverclockZone Member tuajing's Avatar

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้ยี่ห้ออะไรแบบไหนด้วยมั้งครับ
    ของ MX-2 เค้าให้หยอดตรงกลางประมาณเม็ดถั่วเขียว
    "ห้ามเกลี่ย!!"
    จากเว็บเค้าเองครับ
    http://www.arctic-cooling.com/catalo...mx2_retail.pdf
    รูป รูป

OverclockZone Member

ก่อนจะใส่อันใหม่ลงไป ก้เช็ดของเก่าออกให้หมดด้วยนะครับ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

กำมีแบบนี้ด้วยห้ามเกลี่ย- -

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

ถ้าทาหนาก็คงเป็นอย่างที่ว่าแหละ

วิธีทาที่ถูกคือ

ต้องทาให้บางที่สุด ให้เรียบเสมอกันและทั้วถึงครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

อยู่ที่ซิ้งครับ ถ้าซิ้ง intel เดิมหรือซิ้งแบบหน้าเรียบ ให้หยดเดียว ส่วนซิ้งที่มีไบส์ ด้วยก็หยอดส่วนที่เป็นทองแดงส่วนสัมผัส ถึงจะได้ผล

หรือจะปาดให้เรียบด้วยการ์ดโทรศัพย์ก็ได้ครับ แต่ต้องให้เรียบและทั่วถึงจริง ๆ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

หยด MX-2 เท่าถั่วเขียวเม็ดนึงแล้วแปะซิ้งค์ V8 ลงไปเลยได้เท่านี้อ่ะ ร้อนไปรึป่าวครับ...

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ปกติผมจะไม่ปาดครับ ถ้าปาดซิลิโคนมันจะติดออกไปหมด

หยดจุดเดียวเอาซิ้งค์กดลงไป โอเค ใช้ได้

OverclockZone Member Double GE's Avatar

หยดจุดเดียวตรงกลางครับประมาณเม็ดถั่วเขียว แล้วเอาซิ้งกดไปเลยครับ ไม่ต้องยกขึ้นมาแล้วนะ มันจะกระจายเป้นวง
    ถึงจะไม่ทั่ว แต่ตามจริงแล้ว ความร้อนของCPU จะร้อนที่สุดแค่ตรงกลาง จึงไม่ต้องทาให้ทั่วก็ได้
    แล้วการปาดให้ทั่ว แล้วเอาซิ้งบี้จะเกิดฟองอากาศเยอะมาก ส่งผลให้การระบายความร้อนได้ไม่ดี
    วิธีหยดเอาซิ้งบี้ตอนนี้เป้นวิธีสากลไปแล้วนะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมหยดแหมะกลาง cpu แล้วเอา sink ทับเลย เดี๋ยวมันเกลี่ยให้เอง อิอิ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ขอบคุณจริงๆ

ต้องลองถอดมาทาใหม่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks