Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆเก่งๆทั้งหลาย ช่วยนู๋ด้วย เรื่อง Nero กับชื่อไฟล์ภาษาไทยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆเก่งๆทั้งหลาย ช่วยนู๋ด้วย เรื่อง Nero กับชื่อไฟล์ภาษาไทยค่ะ

ใช้ XP SP2 กะ Nero 8.3.1.20 นะคะ

อยากรู้ว่า เวลาเราจะไรท์ไฟล์ดีวีดีเพื่อแบคอัพข้อมูล ชื่อไฟล์ภาษาไทย (รวมถึงภาษาต่างๆที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ มันจะกลายเป็นตัวยึกยือ พอมีทางทำให้มันเห็นเป็นภาษาไทยไหมคะ?

คือถ้าไรท์ด้วยวินโดวส์ ชื่อไฟล์จะออกมาตรงกับที่เห็นบนวินโดวส์ค่ะ แต่ไรท์ได้แค่ซีดี ไรท์ดีวีดีไม่ได้ (หรือเปล่าหว่า? หรือนู๋ความรู้ไม่พอ)

รูปตัวอย่างที่มันยึกยือนะคะ

ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าเลยค่ะ

อูย...คำถามยากไปหรือเปล่าคะ?....

Comment

เวลา Write เลือก File System เป็น Joliet ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะไม่เห็นตัวภาษาไทยครับ

ปล. ถามเรื่องโปรแกรม แนะนำให้ไปลงหน้า Software นะครับ

Comment

นอกจากนั้นก็เลือกให้มันยอมให้ตัวอักษรยาวๆ
        แล้วก้อยอมให้มี path ลึกเกิน 8 ได้ด้วยนะครับ
        แบบนี้ก็ได้ครับ คร่าวๆ

ผมเอาจาก nero 6 นะครับ แต่ 8 ก็น่าจะตั้งใกล้ๆเคียงกันนะ

Comment

ทำตามแล้วนะคะ

ผลก็ยังเป็นตัวยึกยือเหมือนเดิมค่ะ แงๆๆๆ...(ขออนุญาติโพสต์เป็น thumb นะคะ กระทู้จะได้ไม่หนักเกินไป)

Comment

อาการมันแปลกตรงที่ของคุณ File Browser เห็นเป็นตัวสั้นๆด้วย
            มันน่าจะเป็นที่ตัว Nero เอง ถ้าไม่ Serious
            แนะนำให้ลองหา Nero เก่าๆ ที่มันรองรับได้ปกติมาเปลี่ยน
            เพราะมันก็ใช้งานได้เหมือนกัน ไม่น่าจะเป็นไร

Comment

อา...นี่แหละคะ ที่นู๋สงสัย ว่าทำไมฝั่งขวามันถึงเป็นอย่างนั้นด้วย ทีนี้ไม่ทราบพอจะแนะนำได้มั้ยคะว่าเวอร์ชั่นไหนทำได้ (ไรท์ไฟล์ชื่อภาษาไทยเป็นภาษาไทย) ขอที่ไรท์ดีวีดีได้ด้วยนะคะ...

ขอบคุณค่ะ

Comment

นู๋ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกะตรงนี้หรือเปล่า แต่สังเกตุว่าภาษามันมีแต่ภาษาอังกฤษ ทั้งๆที่วินโดวส์เป็นทั้งอังกฤษและไทย แถมไม่มีที่ให้ Add ภาษาเข้าไปด้วย...

Comment

Originally posted by voranand View Post
                  นู๋ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกะตรงนี้หรือเปล่า แต่สังเกตุว่าภาษามันมีแต่ภาษาอังกฤษ ทั้งๆที่วินโดวส์เป็นทั้งอังกฤษและไทย แถมไม่มีที่ให้ Add ภาษาเข้าไปด้วย...

ของผมก็ Add ไม่ได้เหมือนกันอ่ะ มันเป็น ภาษาสำหรับเมนูเฉยๆอ่ะเท่าที่เข้าใจ
                  ของผม Write ได้นะเป็น Nero 6.6.0.3 Enterprise อ่ะคับ
                  ผมใช้กับเครื่อง Desktop ก็ไม่มีปัญหาอ่ะ ใช้ได้ทั้ง CD DVD
                  (รูปที่เอาให้ดูไม่มี DVD เพราะเครื่อง Notebook เป็น Combo อ่ะ)
                  PM มาหาวิธีส่งดูดีก่าอ่ะอ่ะ ฝากเว็บดีป่าวไม่รู้ โหลดไหวมั๊ยอ่ะ 28.5 MB

Comment

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะขอ PM เมล์ไปนะคะ ตัวนี้ไม่รู้ต้องใช้แครกหรือเปล่าคะ?

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขอดูรูปที่มันเป็นชื่อไฟล์ภาษาไทยในเนโรหน่อยได้มั้ยคะว่ามันเป็นยังไงค่ะ...ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยค่ะ...

Comment

ปกติเป็นแบบนี้อ่ะ

Comment

โอย ทำไมของนู๋ทำไม่ได้เนี่ย??? งงจัง...

ลงของคุณ OT แล้วนะคะ มันก็ยังไม่ได้ค่ะ งงมากๆๆ...

อันนี้เป็นรูปจากโปรแกรมที่โหลดมาจาก FTP นะคะ

Comment

ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่ามันเป็นที่วินโดวส์แล้วใช่มั้ยคะ? แล้วเราจะเช็คเวอร์ชั่นวินโดวส์ได้ยังไงคะ?

Comment

เอิ๊กๆ ไมยังไม่ได้หว่า
                            ลองเช็คใน Control Panel > Regional and Langauge Options
                            ตั้งค่าอะไรผิดป่าวอ่ะ

ลองดูตรงนี้หน่อยสิ

Comment

ได้มาแล้วค่ะ เวอร์ชั่นของวินโดวส์

ช่วยดูให้หน่อยนะคะว่าทำไมมันถึงไม่ได้เหมือนคนอื่นเขา?

Comment

Working...
                              X