Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำครับ เกี่ยวกับไวรัส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำครับ เกี่ยวกับไวรัส

ตอนนี้ เครื่องผม เจอเหตุการคือ โปรแกรมแอนตี้ไวรัสทุกโปรแกรมถูกปิดไม่สาราถใช้งานได้ จะลงโปรแกรมใหม่ก็ไม่สามารถลงได้ เมื่อค้นหาข้อมูลดูแล้วได้คำแนะนำมาว่าให้ใช้โปรแกรมดังรายละเอียด

ไวรัส อันตราย ปิด antivirus ทั้งหมด
    ไวรัสที่ปิดการทำงานของ AntiVirus

อาการของเครื่องที่ติดเวิร์มตัวนี้จะไม่สามารถใช้งาน Task Manager, Msconfig, Regedit, Folder Option, และฟังก์ชั่น Search ได้ ทำการซ่อนไฟล์และนามสกุลไฟล์ ตลอดจนปิดการทำงานของโปรแกรม Antivirus ที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องด้วยWin32/Autoit.AC

เวิร์มตัวนี้จะทำการสร้างไฟล์ชื่อ bad1.exe, bad2.exe, bad3.exe, system.exe, msmsgs.exe ขึ้นมาอยู่ในโฟลเดอร์ C:\WINDOWS\System32 โดยเวิร์มตัวนี้จะใช้การแพร่กระจายทาง USB Drive โดยใช้เทคนิค Autorun

อาการของเครื่องที่ติดเวิร์มตัวนี้จะไม่สามารถใช้งาน Task Manager, Msconfig, Regedit, Folder Option, และฟังก์ชั่น Search ได้ ทำการซ่อนไฟล์และนามสกุลไฟล์ ตลอดจนปิดการทำงานของโปรแกรม Antivirus ที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องด้วย

วิธีกำจัดไวรัส Bad1,2,3

1.ให้ดาวน์โหลด NOD32 Fix Tools ที่ชื่อว่า NOD32 Bad1,2,3[Autoit.AC]-Fix แล้วทำการ save ลงเครื่อง โดยดาวน์โหลดที่ ******* Hidden Message ********

2.ให้ดาวน์โหลด NOD32 Fix Tools ที่ชื่อว่า NOD32 Registry Recovery-V1.1 แล้วทำการ save ลงเครื่อง โดยดาวน์โหลดที่
    ******* Hidden Message ********

3.ให้คุณทำการ double click ที่ไฟล์ NOD32 NOD32 Bad1,2,3[Autoit.AC]-Fix เพื่อเริ่มการทำงานของโปรแกรม
    a.ให้คุณอ่านและทำความเข้าใจ License agreement แล้วกด I Agree
    b.เมื่อถึงหน้าต่าง Choose Component จะมี 2 หัวข้อให้คุณเลือกคือ
    - Remove Autoit.AC คือการกำจัดตัว Worm Autoit.AC ออกไป
    - Scan and clean with NOD32 ทำการสแกนเครื่องของคุณด้วย NOD32 อีกครั้ง
    d.ให้ท่านนำเครื่องหมายถูกออกที่หน้าข้อ “Scan and clean with NOD32 ทำการสแกนเครื่องของคุณด้วย NOD32 อีกครั้ง” แล้วกด Do it now
    e.เมื่อโปรแกรมทำงานเสร็จแล้ว ให้ท่ากดปุ่ม Close

4.ให้คุณทำการ double click ที่ไฟล์ NOD32 Registry Recovery-V1.1 เพื่อเริ่มการทำงานของโปรแกรม
    a.ให้คุณอ่านและทำความเข้าใจ License agreement แล้วกด I Agree
    b.เมื่อถึงหน้าต่าง Choose Component จะมี 21 หัวข้อให้คุณเลือก
    c.ให้ท่านนำเครื่องหมายถูกออกที่หน้าข้อ “Scan and clean with NOD32 ทำการสแกนเครื่องของคุณด้วย NOD32 อีกครั้ง” แล้วกด Fix Now
    d.เมื่อโปรแกรมทำงานเสร็จแล้ว ให้ท่ากดปุ่ม Close

5.Restart เครื่องคอมพิวเตอร์ก็เป็นอันเสร็จสิ้นวิธีกำจัดไวรัส

แต่ว่าพอผมดาวโหลดโปรแกรม
    1.ให้ดาวน์โหลด NOD32 Fix Tools ที่ชื่อว่า NOD32 Bad1,2,3[Autoit.AC]-Fix แล้วทำการ save ลงเครื่อง โดยดาวน์โหลดที่ ******* Hidden Message ********

2.ให้ดาวน์โหลด NOD32 Fix Tools ที่ชื่อว่า NOD32 Registry Recovery-V1.1 แล้วทำการ save ลงเครื่อง โดยดาวน์โหลดที่
    ******* Hidden Message ********
    โหลดมาแล้วแต่ลงไม่ได้พอจะลงมันก็หายไปพอกดจะsetup มันก็จะหายไป งงครับตอนนี้เครื่องติดทุกเครื่องเลยเล่นเอาเซ็งไม่เคยเจอกรณีแบบนี้อ่ะครับพอแนะนำวิธีการที่จะทำให้กลับมาใช้งานได้ไหมครับ

ขอบคุณคราบ

ดันครับขอผู้รู้ช่วยตอบที

Comment

เข้าไปที่เชพโมด ได้ไหมครับ เพราะไวรัสแพร่กระจายหมดแล้ว

ลองใช้ combofix ดูสิครับ ว่าจะหายไหม

Comment

อภิทั่งอภิโถ

ยังมีคนไช้ NOD32 ล้างใวรัสอยู่อีกแฮะ

รีจิสทรีเละหมดแล้วมั้ง คอยคนต่อไปล่ะกัน

เป็นผมล้างเครื่อง ... เว้นเสียแต่มี system restore

Comment

เชฟโหมดก็ไม่ได้ครับ ลงใหม่ล้างเครื่องก็ติดจะใช้ตัวไหนแสกนถึงจะดีที่สุด

Comment

Kaspersky Anti Virus 2009
            Kaspersky Internet Security 2009

Comment

มาตอบให้ครับผม โดนมาแล้วครับกลับตัวเองเลย คุณยังโดนน้อยอ่า
              ที่ผมโดนคือ

Reader.exe, Bad1.exe-จนก่าเราจะลบอะเยอะมาก, temp1-จนก่าเราจะลบอะเยอะมาก << ไวรัสที่บอกไปมันดื้อมากๆน้า ลบ Safe mode ใช้ Kaspersky Anti Virus 2009 Kaspersky Internet Security 2009
              สารบัญ Aniti ไม่สามารถลบมันได้เพราะมันดื้อมากๆ มันมาจากไหนผมยังไม่ทราบอ่า ถึงจาลบได้ มันจะทำลาย
              Local Area Connection และ System บางส่วน ถึงเราจะ Repire หรือ Comfix Windows มันก็ยังจะดื้อกลับมา เพราะ ไวรัสตัวนี้มันถูกติดตั้ง ทุก ไดร์เลยเหลาะครับ ผมใช้โปรแกรม เปิดที่ซ่อนไฟร์ทุกจุดผมเจอมันนะกดลบ มันมันก็ยังดื้อเหมือนเดิม

แนะนำนะครับผม ห้ามเอา HDD ลูกนี้ไปต่อหรือถ่ายข้อมูลกับ ลูกอื่นเด็ดขาดนะ

งานที่อยู่ใน HDD ท่านแนะนำไลด์ใส่แผ่น DVD อย่างเดียวเท่านั้นนะครับ

สมควร ลง Windows และ format ทุกไดร์โดยการตั้ง HDD ใหม่ได้ยิ่งดีเลย

ลองดูนะครับ มาบอกเฉยๆ ^^ เพราะเคยโดนแล้วอ่า

Comment

ตอนแรกไม่ค่อยเจอไม่ได้คุ้นเคยกับเรื่องพวกนี้เท่าไหร๊ พอมาเริ่มปล่อยบิทโหลดบิท ชักมีปัญหาล่ะ

ท่านลองหาแผ่น CD ที่บูตแสกนไวรัสตอนที่ยังไม่เข้าวินโด้ดูครับ ผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าเขาเรียกว่าอ่ะ

แต่ที่มันให้กด Enter ตอนเปิดเครื่องน่ะ ลองดูครับ เอาโปรแกรมที่อัพเดตใหม่ๆด้วยนะครับ

แผ่น Quick บาง Version จะมีนะครับ เช่น 94 ไรพวกนี้น่ะ

Comment

Kaspersky Internet Security 2009
                  ใช้อยู่ครับ แถมโดนมันปิดด้วย

Comment

ข้าไปที่เชพโมด ได้ไหมครับ เพราะไวรัสแพร่กระจายหมดแล้ว

ลองใช้ combofix ดูสิครับ ว่าจะหายไหม
                    ขอบคุณครับ ลองดูแล้วแต่ไม่ผ่านT_T

อภิทั่งอภิโถ

ยังมีคนไช้ NOD32 ล้างใวรัสอยู่อีกแฮะ

รีจิสทรีเละหมดแล้วมั้ง คอยคนต่อไปล่ะกัน

เป็นผมล้างเครื่อง ... เว้นเสียแต่มี system restore
                    ขอบคุณคราบ ล้างเครื่องแล้วแต่ ข้อมูลตัวอื่นยังมีหาตัวantivirus scan ไม่เจอ

ขอบคุณคราบ ใช้ตัวนี้อยู่ก็โดนไวรัสตัวนี้ปิดด้วย

มาตอบให้ครับผม โดนมาแล้วครับกลับตัวเองเลย คุณยังโดนน้อยอ่า
                    ที่ผมโดนคือ Reader.exe, Bad1.exe-จนก่าเราจะลบอะเยอะมาก, temp1-จนก่าเราจะลบอะเยอะมาก << ไวรัสที่บอกไปมันดื้อมากๆน้า ลบ Safe mode ใช้ Kaspersky Anti Virus 2009 Kaspersky Internet Security 2009 สารบัญ Aniti ไม่สามารถลบมันได้เพราะมันดื้อมากๆ มันมาจากไหนผมยังไม่ทราบอ่า ถึงจาลบได้ มันจะทำลาย Local Area Connection และ System บางส่วน ถึงเราจะ Repire หรือ Comfix Windows มันก็ยังจะดื้อกลับมา เพราะ ไวรัสตัวนี้มันถูกติดตั้ง ทุก ไดร์เลยเหลาะครับ ผมใช้โปรแกรม เปิดที่ซ่อนไฟร์ทุกจุดผมเจอมันนะกดลบ มันมันก็ยังดื้อเหมือนเดิม

แนะนำนะครับผม ห้ามเอา HDD ลูกนี้ไปต่อหรือถ่ายข้อมูลกับ ลูกอื่นเด็ดขาดนะ

งานที่อยู่ใน HDD ท่านแนะนำไลด์ใส่แผ่น DVD อย่างเดียวเท่านั้นนะครับ

สมควร ลง Windows และ format ทุกไดร์โดยการตั้ง HDD ใหม่ได้ยิ่งดีเลย

ลองดูนะครับ มาบอกเฉยๆ ^^ เพราะเคยโดนแล้วอ่า

ขอบคุณครับ ตัวไหนจะช่วยแสกนและป้องกันมันได้ครับ

ตอนแรกไม่ค่อยเจอไม่ได้คุ้นเคยกับเรื่องพวกนี้เท่าไหร๊ พอมาเริ่มปล่อยบิทโหลดบิท ชักมีปัญหาล่ะ

ท่านลองหาแผ่น CD ที่บูตแสกนไวรัสตอนที่ยังไม่เข้าวินโด้ดูครับ ผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าเขาเรียกว่าอ่ะ

แต่ที่มันให้กด Enter ตอนเปิดเครื่องน่ะ ลองดูครับ เอาโปรแกรมที่อัพเดตใหม่ๆด้วยนะครับ

แผ่น Quick บาง Version จะมีนะครับ เช่น 94 ไรพวกนี้น่ะ
                    ขอบคุณครับ จะลองวิธีของท่านดูจะได้ผลยังไงเดียวมาอัพเดต

Comment

ถ้าเป็นไปใด้ ลอง avast ดู

ผมเอาใว้ถีบสปายแวร์ ไช้ใด้

Comment

ลงไปตัวไหนก็ไม่ไหวหรอก ไวรัสมันไม่ยอมให้โปรแกรมป้องกันไวรัสรันทำงาน นอกจากไปเสียบกับคอมเครื่องอื่นแล้วใช้โปรแกรมสแกนออกเอา [ถ้าโปรแกรมป้องกันไวรัสเอาไม่อยู่ จะซวยไประบาดให้คนอื่นเขาด้วย]
                        ไม่ก็ลง Windows ใหม่ ห้ามเข้าไดร์ฟอื่นเด็ดขาด ห้ามลงโปรแกรมจากแผ่น หรือ Flash Drive ที่่าจะมีไวรัส
                        โหลดโปรแกรมมาลง หรือ ให้เพื่อนส่งลิงค์โหลดมาให้ หรือ โหลดจากเว็บโดยตรง
                        ถ้าเข้า safemode ได้้ก็ลองรันโปรแกรมว่าขึ้นไหม อัพเดตฐานข้อมูลแล้ว ลองสแกนกำจัดดู

Comment

เอ่อ ผมแนะนำให้ใช้ AVG Antivirus ดีกว่าครับ ตอนนี้ผมใช้อยู่ ไวรัสตัวที่บอกเหมือนกับไวรัสที่ชื่อ New Folder.exe เลยครับ ที่มันชอบไปปิด Folder Option... Task Manager Regedit แล้วก็คำสั่ง Search เดี๋ยววันนี้เย็นๆจะเอาโปรแกรมที่แก้คล้ายกันมาให้นะครับ

Comment

อ่ะ โหลดนี่เลยครับ http://www.mediafire.com/?sharekey=8...21d66e282a0ee8 แล้วหาวิธี แก้ไวรัส NewFolder.exe ซึ่งเท่าทีผมลองอ่านดูแล้ว มันคล้ายกับ ไวรัสตัวนี้มากครับ ลองดูครับ

Comment

Originally posted by noinueng View Post
                              อ่ะ โหลดนี่เลยครับ http://www.mediafire.com/?sharekey=8...21d66e282a0ee8 แล้วหาวิธี แก้ไวรัส NewFolder.exe ซึ่งเท่าทีผมลองอ่านดูแล้ว มันคล้ายกับ ไวรัสตัวนี้มากครับ ลองดูครับ
                              ขอบคุณมากๆๆครับ ตอนนี้ หายแล้วใช้nodv.2 update แล้วscan ตอนนี้โอเคๆๆ

Comment

Working...
                              X