Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเปิดฟิสิกเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sleipnir View Post
    ปล ยังงัย ผมก็ชอบ PhysX มากกว่า Havok อยู่ดี

ปล2 ATI กำลังจะได้สิทธิ Havok มาใช้คู่กับการ์ดจอตัวเองเเล้วนะครับ สนุกเเน่งานนี้ เเข่งกันเยอะๆ กาดจอได้ถูกๆ 555
    ถึงati กำลังจะซื้อHavok
    เราก็ต้องซื้อการ์ดตัวไหม่ของati ในอนาคตอีกสิครับ-*-

Comment

Havok Ati Nvidia S3 ใช้ได้หมดอยู่แล้วนิ

Comment

ATI กะ Havok กำลังจะมีอะไรซักอย่างออกมาจริงๆ แต่ก็ไม่ออกซะทีครับ (ข่าวตั้งแต่ตอนที่ Nvidia สนใจจะฮุบ Aegia จนปัจจุบีนยังเงียบหายเข้ากลีบเมฆ... แล้วยิ่งตอนนี้ Havok ตกไปอยู่ในมือ Intel ด้วยแล้ว ผมว่าน่าจะเป็น Havok Optimized for i7 หรือ Optimized for Larabee (ชิบตัวใหม่ของอินเทล มาสู้กะพวกการ์ดจอ) มากกว่า ดูโอกาสแล้ว ATI-Havok มันเลือนลางเหลือเกิน แต่ถึง Havok ไม่มีอะไรออกมาเลย ยังไงมันก็เป็นระบบที่รันได้ทุกฮาร์ดแวร์อยู่แล้ว ได้เปรียบ PhysX อยู่เยอะครับ (ถึงจะใช้ฮาร์ดแวร์มาคำนวนบ้าพลังแบบ PhysX ไม่ได้ก็ตาม แต่สำหรับเกมปัจจุบีน เท่าที่มีตอนนี้ก็แทบจะเพียงพอแล้ว)

ปล. ผมยังยืนยัน Crytek พัฒนาเอนจิ้นฟิสิกส์เองครับ (เป็นหนึ่งในฟีเจอร์ที่จะมีใน Cry Engine 2 ทันที สำหรับใครก็ตามที่ซื้อ ไม่ต้องทำระบบฟิสิกส์เองอีก)

ปล2. Physics Library ไม่ได้มีแค่ 2 เจ้านะครับ เพราะฉะนั้นไม่ใช่ว่า ไม่ใช้ PhysX แล้วจำเป็นต้องใช้ Havok เสมอไป (แพงนะเนี่ย เจ้าตัวนี้) ตัวอื่นๆแบบฟรีแวร์ก็มี สำหรับเกมที่ใช้ Havok ดูได้ตาม Link นี้ครับ ส่วนเกมที่ใช้ PhysX ก็ตามคุณ Jarzabrike ด้านบน นอกเหนือจากนั้นใช้ระบบอื่นๆครับ

Comment

อืมเป็นอย่างนี้ นี่เอง
          ATI = Havok
          Nvidia = PhysX / Havok

Comment

ขอบคุณครับ ได้อะไรเยอะเลย

Comment

เป็นอย่างนี้นี่เอง ผมไม่ทุกข์ร้อนกับพวก ฟิสิกส์อยู่แล้วครับ
              เพราะ ไม่ได้สนใจอะไรมาก เกม เล่นเอามันส์+คลายเครียดเฉยๆ(บางทีก็ยิ่งเครียดกว่าเดิม)

Comment

Originally posted by spynet View Post
                เป็นอย่างนี้นี่เอง ผมไม่ทุกข์ร้อนกับพวก ฟิสิกส์อยู่แล้วครับ
                เพราะ ไม่ได้สนใจอะไรมาก เกม เล่นเอามันส์+คลายเครียดเฉยๆ(บางทีก็ยิ่งเครียดกว่าเดิม)
                ถ้ามันไม่มีอะไรเลยในเกมส์เนี่ย ผมก้ไม่ทุกร้อนครับ เล่นเท่าที่เกมส์มันมี
                แต่ถ่าเกมส์ไหนมันมีระบบอะไรใหม่ๆมาแล้วไม่ได้ใช้เนี่ย
                ผมทุกข์ทันทีเลย ต้องใช้ให้ได้

(ผมพวกอยากรู้อยากเห็น)

อย่างระบบฟิสิกเนี่ย พอไปเจอในเกมส์ยังต้องหยุดดูหน่อยเลย
                หยุดดูแล้วเข้าไปสำรวจ อิอิ เหมือนคนบ้า

Comment

อ่อ ขอบคุณมากๆครับ

ตอนนี้ลองโหลด map xyz มาเล่น

โอ้ว แม่เจ้า 3-4ชม. กล่องยังร่วงไม่หมดเลย

หรือสเป็คตูอ่อนเอง อิอิ

Comment

PhysX เฉยๆ กับ Hardware Accelerated PhysX ไม่เหมือนกันนะครับ

PhysX เฉยๆ คือระบบฟิสิกส์ของเกม ที่ทำให้เราหยิบของ ยกของ ขว้างของ กระจกแตก ผ้าปลิว ฯลฯ แบบเดียวกับ Havok (ใน Half Life 2, Killzone 2, ฯลฯ) หรือ ระบบฟิสิกส์เขียนเองแบบ Crysis ...ซึ่งก็คือ ถ้าเกมยังไงก็ต้องใช้อยุ่แล้วซักอันครับ ถ้าไม่อยากเขียนเอง ก็ซื้อระบบมาใช้ เหมือนระบบเสียงภาพยนต์อ่ะครับ บางแผ่นรองรับ Dolby บางแผ่นรองรับ dts (ต่างกันตรงที่ว่า หนังยัด 2 อันพร้อมกันได้ แต่เกมต้องใช้ระบบเดียวครับ)
                    รู้สึกว่าจากคำอธิบาย สิ่งนี้คือ physics ครับ(อันเดียวกับวิชาฟิสิกส์อะแหละ) ไม่ใช่ PhysX เพราะphysicsหมายถึงการเคลื่อนที่ต่างของวัตถในเกมุครับ ซึ่งมีมาตั้งนานแล้วครับ และเห็นได้ในเกมเกือบจะทุกเกมในปัจจุบัน
                    ส่วน PhysX เป็นเทคโนโลยีที่พัฒนาเพื่อให้เกมมีระบบ physics ที่ดีขึ้นครับ(และแน่นอนว่าถ้าเกมไหนอยากใช้ก็ต้องมีพันธะสัญญากะnvidiaแน่นอน)
                    แต่โดยส่วนตัวผมว่าเป็นที่เรื่องการตลาดมากกว่าครับ เพื่อทำให้การ์ดตัวเองดูมีประโยชน์กว่าคู่แข่ง
                    สัเกตดูดีๆนะครับ เกมในที่มีโลโก้nvidia ตอนเข้าเกมคือ nvidia สนับสนุนส่วนใหญ่จะรันบนการ์ดของATIได้แย่กว่าที่ควรจะเป็นทั้งๆที่การ์ดก็แรงพอๆกัน พูดตรงๆก็คือ เกมล็อคสเป็คให้การ์ดnvidia รันได้เต็มที่ส่วนของATIให้รันได้ไม่เต็มที่ครับ(แต่เป็นแค่บางเกม ไม่ใช่ทุกเกมนะ)

Comment

จดๆ ความรู้ๆ

Comment

Originally posted by ing View Post
                        อ่อ ขอบคุณมากๆครับ

ตอนนี้ลองโหลด map xyz มาเล่น

โอ้ว แม่เจ้า 3-4ชม. กล่องยังร่วงไม่หมดเลย

หรือสเป็คตูอ่อนเอง อิอิ
                        เขาให้เวลา ละเลียด ชื่นชมระบบฟิสิกส์น่ะครับ เหมือนจิบไวน์ ค่อยๆจิบ ค่อยๆละเลียด ดื่มด่ำกับความสามารถฟิสิกส์

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                          เกมที่เปิดใช้PhysX มีหลายเกมครับไม่ใช้แค่Mirror's Edge เช่น
                          * Gears of War 2
                          ตอนนี่ไม่รู้มีอีกกี่เกม เห็นมาใหม่ตอนนี่ก็Velvet Assassin
                          ผมถามเล่นๆเกมนี้มันลง PC เหรอครับ ภาค2เนี่ยผู้ผลิตยังขยาด bit ไม่หายเลย
                          เมื่อมันไม่ลง PC แล้วมี PhysX แล้วทำอะไรได้เหรอครับเมื่อคุณต้องเล่นบน xbox 360 แถม xbox360 ใช้ ATI อีกต่างหาก

Comment

PhysX ไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอ nvidia ก็ได้ครับ อันนี้ระบบที่ PhysX รองรับครับ Windows 7, Windows Vista, Windows XP, Mac OS X, Linux (32-bit, not GPU accelerated), Wii, PlayStation 3, Xbox 360

Comment

Originally posted by daftvader View Post
                              PhysX ไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอ nvidia ก็ได้ครับ อันนี้ระบบที่ PhysX รองรับครับ Windows 7, Windows Vista, Windows XP, Mac OS X, Linux (32-bit, not GPU accelerated), Wii, PlayStation 3, Xbox 360

PhysX by Nvidia เฉพาะ Nividia เท่านั้นนะครับ

คาดว่า คุณน่าจะหมายถึง PhysX by Agiea ซึ่งโดน Nvidia ซื้อมาเเล้วครับ ลองใช้ ATI เล่น Mirror's Edge ดูสิครับ เปิดไม่ได้เลยล่ะ นกเว้นเกมเก่าๆ ที่ใชช้ Agiea เเต่ก็ไม่ซัพพอต ATI อยู่ดี (นั่นเป็นอีกเหตุผลที่คนเลือก Nvidia ทั้งๆที่มันเเพง อีกเหตุผลนึงคือNvidia มันSLI ได้ถึง Quad เลยทีเดียว)

Comment

ถึงท่าน poomnewgen และท่าน sleipnir

PhysX คือ Library Physic ครับ (ตามที่คุณ poomnewgen โพสตอนต้นๆ ที่ว่าวิชาฟิสิกส์น่ะ ใช่เลยครับ) คือทั้ง Havok และ PhysX (Software นะ) คือโปรแกรมเสริมที่ทำให้พัฒนาระบบฟิสิกส์ในเกมง่ายขึ้น โดยที่โปรแกรมเมอร์ไม่ต้องเขียนการชนกันของวัตถุ ใส่น้ำหนัก มวล หรือคุณสมบัติอื่นๆให้วัตถุในเกมเอง ซึ่งหน้าที่ของมันคือจัดการการคำนวนเกี่ยวกะฟิสิกส์ในเกมเลยนั่นแหละครับ (ชื่อมันถึงอ่านว่า PhysX->ฟิสิกส์ ไง)

PhysX รวมถึง Havok ด้วย ทำให้สร้างระบบฟิสิกส์ของเกม "ง่ายขึ้น" ครับ จะเรียกว่าดีขึ้นก็ถูกในระดับหนึ่ง คือแทนที่จะต้องมาเริ่มใหม่จากศูนย์หมด ก็เริ่มจากที่ระบบเหล่านี้พัฒนามาแล้วมาต่อยอด (แต่ส่วนมากไม่ได้ต่อ ใช้อย่างเดียว) โปรแกรมเมอร์จะทำระบบฟิสิกส์ก็เรียกใช้ได้เลย ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาทำใหม่จากศูนย์ ผลลัพธ์ก็คือ "ดีขึ้น" นั่นเอง (ถ้าเทียบกะเขียนเอง ในเวลาเท่ากัน)

แต่หลายๆท่านงงกับการตลาดของ Nvidia ชอบเข้าใจว่า PhysX คือต้องใช้กับการ์ด Nvidia เท่านั้น อย่างที่บอกด้านบน PhysX มันคือ Library นึงเท่านั้นเอง Library คือโปรแกรมที่เขียนมาไว้แล้วส่วนนึง ถึงเวลาก็เรียกใช้ได้เลย ถ้าเครื่องมี CPU ที่สามารถเรียกใช้คำสั่งได้ (มีการแปล PhysX ไว้ในระบบนั้นๆ ตามที่คุณ daftvader โพส) ก็รันได้ คือรันโดยซีพียู ทั้ง 360 PS3 Wii หรือ แม้แต่ PC ก็ตาม โดยพื้นฐานแล้ว PhysX รันโดย CPU ไม่ได้เกี่ยวกะว่าการ์ดจอเป็นอะไร ซึ่ง Nividia ชอบทำตลาดว่าต้องใช้การ์ดของตัวเองเท่านั้น ในการใช้ประโยชน์จาก PhysX (ซึ่งจริงแค่ส่วนเดียว สำหรับกรณีจะใช้ Hardware Accelerate) จริงๆแล้วใช้การ์ดไหนก็ได้ทั้งนั้น ถ้าคุณไม่ได้คิดจะใช้ Hardware Accelerate (เกมต้องรองรับด้วยนะ)

PhysX จะ By Aegia หรือ By Nvidia ก็เหมือนกัน เพราะมันอันเดียวกัน Nvidia ซื้อไปพัฒนาต่อครับ (ถ้าซื้อมาแล้ว "ตัด" ฟีเจอร์ให้รันบน ATI ไม่ได้เลยนี่ ฆ่าตัวตายชัดๆครับ เพราะไม่งั้นไอ้บ้าที่ไหนจะซื้อไปใช้ เหมือนทิ้งลูกค้าไปครึ่งนึง -อันนี้สำหรับกลุ่ม Developer นะ) แต่จริงๆก็อย่างที่บอก PhysX เฉยๆไม่ได้ขึ้นกันฮาร์ดแวร์ แต่ Nivida พยายามจูงใจ(แบบผิดๆ งงๆ)ให้ผู้บริโภคซื้อฮาร์ดแวร์ของตน เพราะนึกว่ามันเป็น Option เดียวที่ทำให้ใช้ PhysX ได้

สรุปไอเดียได้ง่ายๆดังนี้ :

ในมุม Developer -> ต้องพยายามให้ รองรับฮาร์ดแวร์มากที่สุด (ตอนนี้ Wii PS3 360 รองรับหมดแล้ว เขียนโค้ดครั้งเดียว ใช้ได้หลายเครื่อง) ใช้ง่ายที่สุด (Documentation/Support) รวมถึงมีพันธมิตรที่แข็งแกร่ง เพื่อจูงใจให้ชาวบ้านหันมาใช้ด้วย (Unreal Engine 3 จาก Epic Games เลือกใช้ PhysX เป็นระบบฟิสิกส์หลัก ->เอนจิ้นนี้ตัวเดียวก็ครึ่งตลาดเกมปัจจุบันแล้วมั้ง ใช้กันเยอะมาก) **ตัด ATI ทิ้งไม่ได้ เพราะไม่งั้น "ลูกค้าในอนาคต" หายไปครึ่งนึง ฆ่าตัวตายเห็นๆ

ในมุม Consumer -> สับขาหลอก ว่า PhysX ต้อง Nvidia เท่านั้น คนจะได้ซื้อของตัวเยอะๆ, พยายามแปะโลโก้ให้เก็บบ่อยๆ ใหญ่ๆ (ลองดู List เกม Havok ยาวกว่า 2 เท่า แต่เคยเห็นมีหน้า Splash Screen เบ้อเริ่มๆแบบ PhysX ใหม?)

และย้ำคำเดิม PhysX กับ Hardware Accelerate PhysX คนละเรื่องกันนะครับ สมมติคุณเป็น Developer คุณตัดสินใจใช้ h/w PhysX นี่คือกรณีฆ่าตัวตายอย่างที่ผมบอก เพราะลูกค้าครึ่งนึงจะไม่ได้เล่มเกม ตามที่มันควรจะเป็น ซึ่งผมไม่เข้าใจหรอกว่าเพราะอะไรค่ายเกมถึงตัดสินใจทำแบบนั้น แต่เท่าที่ดูจำนวนเกมก็รู้ ว่าส่วนใหญ่เค้าคิดยังไง (ขนาดหลายๆเกม ที่ออกตัว Tech Demo โชว์ PhysX แบบ Nurien ตัวเกมจริงๆยังไม่กล้าใช้เลย เพราะเท่ากับตัดฐานลูกค้าตัวเอง ...แต่ระบบฟิสิกส์ของเกมก็ยังเป็น PhysX นะ เพราะเกมนี้มัน Unreal Engine 3 เค้าตัดแค่ส่วน Hardware PhysX ออก)

ปล. ตอนนี้ทั้ง PhysX และ Havok ออกตัว Free มาให้เหล่าผู้พัฒนาโหลดไปใช้กันแล้วนะครับ แต่ก็ติด Restriction ระดับนึง คือเหมือนตัวทดลองใช้มากกว่า จะใช้จริงก็ต้องซื้ออยู่ดี พยายามแย่งลูกค้ากันสุดฤทธิ์ ใครเรียนคอมฯลองไปหาโหลดดูก็ได้ (เวอร์ชั่นที่รันบน PC เราๆท่านๆสามารถไปโหลดมาใช้กันได้เลย)

Comment

Working...
                                X