Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเปิดฟิสิกเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเปิดฟิสิกเกม

คือสงสัยครับ การเปิดฟิสิกเกมนั้น เกมต้องมีตัวเลือกให้ใช้ไหมครับ
    อย่างเกมMirror's Edge ไม่ใช้ว่าเราใส่การ์ดจอของnvidiaที่ลองรับการเปิดฟิสิกแล้ว
    ไปเล่นx-menแล้วมันจะมีฟิสิก มาเองหลอครับ
    ผู้รู้ช่วยมาตอบให้หายสงสัยที เพราะผมกำลังจะซื้อการ์ดของnvidia เพื่อมาเปิดฟิสิกเกม
    กลัวมันจะไม่คุ้ม เพราะเกมที่เปิดได้มีแค่Mirror's Edge (ไม่แน่ใจ)

ถ้าใช้nvidia ไม่ต้องเปิด ครับ เพราะจะเปิดให้เองง เวลาเล่น ส่วนATI ต้อง ปิด ครับเพราะไม่มีระบบ นี้

ส่วนตอนนี้ ก้มีหลายเกม ครับ ออก มาเรยๆๆ อ่ะx-men ก็มี นะ

Comment

เกมที่เปิดใช้PhysX มีหลายเกมครับไม่ใช้แค่Mirror's Edge เช่น

* 2 Days to Vegas
      * Adrenalin 2: Rush Hour
      * Age of Empires III (Only on the Mac version)
      * Alpha Prime
      * APB
      * Auto Assault
      * Backbreaker
      * B.A.S.E. Jumping
      * Bet on Soldier: Blackout Saigon
      * Bet on Soldier: Blood of Sahara
      * Bet on Soldier: Blood Sport
      * Beowulf: The Game
      * Bladestorm: The Hundred Years' War
      * Brothers in Arms: Hell's Highway
      * Captain Blood
      * CellFactor: Combat Training
      * CellFactor: Revolution
      * City of Villains
      * Crazy Machines 2
      * Cryostasis: Sleep of Reason
      * Dark Physics
      * Desert Diner
      * Dragonshard
      * Dusk 12
      * Empire Above All
      * Empire Earth III
      * Entropia Universe
      * Fallen Earth
      * Frontlines: Fuel of War
      * Fury
      * Gears of War
      * Gears of War 2
      * Race Driver: Grid
      * Gluk'Oza: Action
      * GooBall
      * Gothic 3
      * Gunship Apocalypse
      * Heavy Rain
      * Hero's Journey
      * Hour of Victory
      * Huxley
      * Infernal
      * Inhabited island: Prisoner of Power
      * Joint Task Force
      * Kuma\War
      * Magic Ball 3[citation needed]
      * Mafia 2
      * Mass Effect
      * Medal of Honor: Airborne
      * Metro 2033
      * Mirror's Edge
      * Mobile Suit Gundam: Crossfire
      * Monster Madness: Battle for Suburbia
      * Monster Truck Maniax
      * Myst Online: Uru Live
      * Nights: Journey of Dreams
      * Nurien
      * Open Fire (and its successor, Open Fire Gold)
      * Paragraph 78
      * Pirates of the Burning Sea
      * Prince of Persia
      * PT Boats: Knights of the Sea
      * Rail Simulator
      * Red Steel
      * Rise of Nations: Rise of Legends
      * Robert Ludlum's The Bourne Conspiracy
      * Roboblitz
      * Sacred 2
      * Shadowgrounds: Survivor
      * Sherlock Holmes: The Awakened
      * Showdown: Scorpion
      * Silverfall
      * Sovereign Symphony
      * Sonic and the Black Knight
      * Sonic and the Secret Rings
      * Speedball 2
      * Stoked Rider: Alaska Alien
      * Switchball
      * Tension
      * The Hunt
      * The Stalin Subway
      * Tom Clancy's Ghost Recon Advanced Warfighter
      * Tom Clancy's Ghost Recon Advanced Warfighter 2
      * Tom Clancy's Rainbow Six: Vegas (No GeForce PhysX)
      * Tom Clancy's Splinter Cell: Double Agent
      * Tortuga: Two Treasures
      * Two Worlds
      * Ultra Tubes
      * Unreal Tournament 3
      * Unreal Tournament 3: Extreme Physics Mod
      * Valkyria Chronicles
      * Warfare
      * Warmonger: Operation Downtown Destruction
      * W.E.L.L. Online
      * Winterheart's Guild
      * WorldShift

ตอนนี่ไม่รู้มีอีกกี่เกม เห็นมาใหม่ตอนนี่ก็Velvet Assassin

Comment

มีอีกเกมส์ครับที่ไม่ีมีในนี้
        เช่น Wanted
        PhysX สะใจกว่า Mirror's Edge อีก

Comment

เท่าที่พูดมานี้ มันมีช่องให้ติ๊กPhysXหลอครับ
          หรือว่าไม่มีเราเข้าเกมมันก็มีฟิสิกแล้วถ้าการ์ดจอเรา ของnvidia

Comment

Comment

บางเกมส์ก็ไม่มีให้เลือกเปิดหรือปิดโหมด PhysX นะ
              เช่น Wanted แต่ในตัวเกมส์ขึ้นมาเลยว่าใช้ระบบ PhysX จาก NVIDIA
              และเวลาเล่นก็สามารถทราบได้ว่าตรงไหนที่มีการใช้ระบบฟิสิก เช่นกระจกแตก ขวดแตก ศพโดนยิง
              กำแพงโดนยิงแตกจนเหล็กเส้นโผ่ เศษกระดาษปลิว ควัน อะไรประมาณนี้ครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าถ้าใช้การ์ด ATI หรือการ์ดที่ไม่รองรับระบบนี้
              แล้วระบบฟิสิกที่แสดงภายในเกมส์เนี่ย มันจะหายไปมั้ย เพราะผมไม่ได้ใช้ ATI

เออ แล้วถ้าเรารองปิดระบบฟิสิกที่ตัวการ์ดเลยละ
              เดี๋ยวรองแล้วจะมาบอกครับ

Comment

ในเมื่อตัวเกมส์ไม่มีให้เลือกเปิดหรือปิดระบบฟิสิก
                ก็เลยลองปิดที่ตัวการ์ดจอเลย

แล้วผมก็ลองเข้าไปเล่นเกมส์ดู ผลที่ออกมาคือ ระบบฟิสิกภายในเกมส์ก็ยังอยู่ครับ
                ไม่ได้หายไปไหน ซึ่งคาดว่าคงใช้ CPU ประมวลผลแทน GPU

ซึ่งต่างจากเกมส์ที่มีให้เลือกว่าจะให้แสดงผลในระบบฟิสิกหรือปิดการแสดงผล หากเราเลือกปิด
                ภาพที่แสดงผลโดยระบบฟิสิกก็จะหายไป

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

รู้สึกว่า crysis มีวิธีทำให้การ์ดใช้ physx นะครับ

พิมพ์ sys_physics_CPU 0 ครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่านะครับ

อย่าเพิ่งด่าผมละกัน

Comment

PhysX เฉยๆ กับ Hardware Accelerated PhysX ไม่เหมือนกันนะครับ

PhysX เฉยๆ คือระบบฟิสิกส์ของเกม ที่ทำให้เราหยิบของ ยกของ ขว้างของ กระจกแตก ผ้าปลิว ฯลฯ แบบเดียวกับ Havok (ใน Half Life 2, Killzone 2, ฯลฯ) หรือ ระบบฟิสิกส์เขียนเองแบบ Crysis ...ซึ่งก็คือ ถ้าเกมยังไงก็ต้องใช้อยุ่แล้วซักอันครับ ถ้าไม่อยากเขียนเอง ก็ซื้อระบบมาใช้ เหมือนระบบเสียงภาพยนต์อ่ะครับ บางแผ่นรองรับ Dolby บางแผ่นรองรับ dts (ต่างกันตรงที่ว่า หนังยัด 2 อันพร้อมกันได้ แต่เกมต้องใช้ระบบเดียวครับ)

Hardware PhysX ก็คือทำให้ระบบฟิสิกส์นั้น สามารถของรับการคำนวนที่ซับซ้อนขึ้นมากๆได้ โดยโยนงานคำนวนฟิสิกส์ไปให้ GPU ผลที่ได้ก็คือ ระบบฟิสิกส์ที่ "เยอะ" กว่าปรกติ เช่น จำนวนวัตถุมากขึ้น ผ้าปลิวสมจริงขึ้น ฯลฯ ซึ่งเกมที่รองรับระบบนี้ ไม่ใช่ว่าแค่มีสัญลักษณ์ PhysX แล้วจะใช้ Hardware เสมอไปนะครับ อยากรู้ว่าเกมไหนบ้างก็ดูที่ nZone ของเวป Nvidia น่ะครับ เกมใหนโปรโมตเยอะๆ อ่านโปรโมตแล้วเจอคำว่า Hardware นั่นแหละ ถึงจะใช้ เพราะฉะนั้นเกมล่าสุดที่ใช้ก็คือ Mirror's Edge กับ Cryostasis ครับ (เร็วๆนี้ Sacred 2 จะมี Patch ออกมาเพิ่ม ให้ใช้ Hardware ด้วย) ************ไม่ใช่ทุกเกมจะเลือกใช้ครับ************ เพราะถ้าใช้แปลว่าคุณโดนลูกค้าฝั่ง ATI ด่าแน่นอน เพราะซื้อเกมราคาเท่ากัน แต่ได้ใช้ Feature ไม่เต็ม

- Crysis เขียนระบบฟิสิกส์เองครับ (ทีมพัฒนาเค้าบ้าพลัง) ไม่ว่าจะทำอย่างไร Crysis ก็ไม่มีวันได้ใช้ประโยชน์จาก PhysX แน่นอน

- X-Men, Mirror's Edge, Unreal Tournament 3, Gears of War, Mass Effects, Nurien ฯลฯ อีกหลายเกม พวกนี้ใช้เอนจิ้นเดียวกันคือ Unreal Engine 3 ซึ่งเลือกระบบ PhysX เป็นระบบฟิสิกส์หลัก เพราะฉะนั้นเห็นสัญลักษณ์ PhysX ในเกมเหล่านี้แน่นอน ทุกเกมครับ แต่เกมไหนจะใช้ Hardware PhysX นี่อีกเรื่องนึง สาเหตุอย่างที่บอกไปข้างต้น (ณ ตอนนี้ ใบบรรดาเกม UE3 ที่ออกมาทั้งมด มีแค่ Unreal Tournament 3 กับ Mirror's Edge ครับ ที่รองรับ Hardware PhysX - Nurien เกมเต้นเกาหลีนั่นออกมาแค่ตัวเดโม ตัวเกมจริงๆไม่ได้ใช้)

การเปิด Hardware PhysX หนึ่งคือต้องเปิดที่ Driver โดยตรงแน่นอน ไม่งั้นไม่ทำงาน (แบบที่คุณ Nihilus แคปรูปมาให้ดู) หลังจากนั้นจะขึ้นอยุ่กับเกมครับ ว่าจะต้องเปิดเองไหม ลองหาดูในออปชั่น (เกม UT3 กับ Mirror's Edge ก็ต้องเปิดในออปชั่นอีกที หาคำว่า Hardware Physic หรือ Hardware PhysX)

** ท้ายสุด ** เกมที่ใช้ Hardware PhysX สามารถ Blend (ขออภัย ไม่สามารถหาคำจำกัดความภาษาไทยที่สละสลวยได้ครับ) ระหว่าง Hardware PhysX กับ Software PhysX ได้ครับ เช่น ผ้าปลิว เข้าไปใกล้ๆอาจใช้ Hardware ทำให้ดูสมจริง พอออกมา******งหน่อยก็ใช้ Software ทำให้ไม่หนักเครื่องมากนัก หรือผ้าบางผืนอาจเป็น Software บางผืนเป็น Hardware เป็นต้น ไม่ใช่ว่าทุกอย่างต้องเป็น Hardware หมด แต่ถ้าเราเลือก "ปิด" ระบบ Hardware PhysX อะไรที่ใช้ Hardware จะหายสาบสูญไปเลย.. ไม่แสดงผลทั้งสิ้น
                      ซึ่งตรงนี้จะเห็นได้ว่าพวกระบบ Physics หลักๆของเกม เช่นกล่องกระเด็น หรือน้ำหนักของสิ่งของต่างๆพวกนี้ จะใช้ Software หมด เพื่อที่เวลาปิด Hardware ระบบฟิสิกส์"ของเกม"จะได้ยังอยู่ ไอ้ที่หายไป (คือใช้ HArdware คำนวน) จะเป็นพวก Eye Candy มากกว่า คือเศษชิ้นส่วนน้อยลง ผ้าปลิวไม่สมจริง ฯลฯ ครับ

...Edit เพิ่มนิด...

ถามว่าคุ้มมั้ย... ขอบอกเลยครับ ในฐานะที่ผมเองก็บ้า ซื้อการ์ดอีกใบมาต่อเพื่อ PhysX เหมือนกัน (ซึ่งทำให้เครื่องใช้ทั้งการ์ดค่ายเขียวและแดงพร้อมกัน)

" ไม่คุ้มครับ " ไม่ว่าจะในแง่ของเกมที่มีให้เล่น หรือความยุ่งยากของระบบ ที่ต้องคอยแก้ปัญหางี่เง่าเล็กๆน้อยๆจากการที่การ์ดมันคนละยี่ห้อ ใช้คนละ Driver (ถ้า เขียว + เขียว อันนี้คงน้อยหน่อย แต่ถ้าการ์ดเดิมคุณเขียวอยุ่แล้ว ผมแนะนำให้ใช้ใบเดียวแรงๆเลยดีกว่า เพราะประสิทธิภาพดีกว่า) อย่าง Crysis นี่ ถ้ารันการ์ด 2 ยี่ห้อ ปัญหาเกิดเลยครับ ต้องคอยปิดอีกใบนึงอยุ่เรื่อยๆ หรือ Performance รวมๆจะลดลง เหลือเท่าที่ใบห่วยกว่า เรนเดอร์ได้ (ของผม 4870 + 9600GT เปิด 2 ใบพร้อมกัน Crysis วิ่งที่เฟรมเรตเท่ากับเปิด 9600 ใบเดียว) เกมที่รองรับจริงๆก็น้อย มี Mirror's Edge , Unreal Tournament 3 + PhysX Mod, Cryostasis (เห็นน้อยมาก), Ghost Recon Advanced Warfighter 1+2 แค่นี้มั้งครับ ที่ออกมาตอนนี้ Cellfactor ก็เก่าไป ใช้ Geforce มาเปิดไม่ได้ ต้องใช้การ์ด Aegia เท่านั้น... นับได้ยังไม่ถึง 10 เกมเลย คุ้มไม่คุ้มลองดูเองละกันครับ

ปล. ถ้าสมมติซื้อมาแล้ว หรืออยากเห็นว่า ใช้ PhysX จริงๆแล้วเป็นยังไง นอกจาก Mirror's Edge แล้ว ลองหา Video ดู เกม Unreal Tournament 3 PhysX Mod ครับ ดูฉากที่ชื่อ "Heat Ray PhysX" นะ ในฉากมันจะมีลูกเห็บตก แล้วมันจะมีปืนนึง ยิงออกมาคล้ายๆ Vortex หรือลูกพลังที่จะมีแรงดึงดูดด้วย พวกลูกเห็บก็จะปลิวตามลูกพลังที่ว่านี้ ปลิวเป็นทางเลย (ต้องลองดู Video ครับ อธิบายยาก แต่เห็นแล้วจะเข้าใจทันที) ..แต่ก็นั่นแหละ เกมทั้งเกม + Patch PhysX อีก 400 กว่าเมก เจ๋งอยู่แค่เนี้ย...
                      Last edited by ZeonmkII; 9 May 2009, 03:18:40. Reason: เพิ่มเติมข้อความ

Comment

Originally posted by ZeonmkII View Post
                        PhysX เฉยๆ กับ Hardware Accelerated PhysX ไม่เหมือนกันนะครับ

PhysX เฉยๆ คือระบบฟิสิกส์ของเกม ที่ทำให้เราหยิบของ ยกของ ขว้างของ กระจกแตก ผ้าปลิว ฯลฯ แบบเดียวกับ Havok (ใน Half Life 2, Killzone 2, ฯลฯ) หรือ ระบบฟิสิกส์เขียนเองแบบ Crysis ...ซึ่งก็คือ ถ้าเกมยังไงก็ต้องใช้อยุ่แล้วซักอันครับ ถ้าไม่อยากเขียนเอง ก็ซื้อระบบมาใช้ เหมือนระบบเสียงภาพยนต์อ่ะครับ บางแผ่นรองรับ Dolby บางแผ่นรองรับ dts (ต่างกันตรงที่ว่า หนังยัด 2 อันพร้อมกันได้ แต่เกมต้องใช้ระบบเดียวครับ)

Hardware PhysX ก็คือทำให้ระบบฟิสิกส์นั้น สามารถของรับการคำนวนที่ซับซ้อนขึ้นมากๆได้ โดยโยนงานคำนวนฟิสิกส์ไปให้ GPU ผลที่ได้ก็คือ ระบบฟิสิกส์ที่ "เยอะ" กว่าปรกติ เช่น จำนวนวัตถุมากขึ้น ผ้าปลิวสมจริงขึ้น ฯลฯ ซึ่งเกมที่รองรับระบบนี้ ไม่ใช่ว่าแค่มีสัญลักษณ์ PhysX แล้วจะใช้ Hardware เสมอไปนะครับ อยากรู้ว่าเกมไหนบ้างก็ดูที่ nZone ของเวป Nvidia น่ะครับ เกมใหนโปรโมตเยอะๆ อ่านโปรโมตแล้วเจอคำว่า Hardware นั่นแหละ ถึงจะใช้ เพราะฉะนั้นเกมล่าสุดที่ใช้ก็คือ Mirror's Edge กับ Cryostasis ครับ (เร็วๆนี้ Sacred 2 จะมี Patch ออกมาเพิ่ม ให้ใช้ Hardware ด้วย) ************ไม่ใช่ทุกเกมจะเลือกใช้ครับ************ เพราะถ้าใช้แปลว่าคุณโดนลูกค้าฝั่ง ATI ด่าแน่นอน เพราะซื้อเกมราคาเท่ากัน แต่ได้ใช้ Feature ไม่เต็ม

- Crysis เขียนระบบฟิสิกส์เองครับ (ทีมพัฒนาเค้าบ้าพลัง) ไม่ว่าจะทำอย่างไร Crysis ก็ไม่มีวันได้ใช้ประโยชน์จาก PhysX แน่นอน

- X-Men, Mirror's Edge, Unreal Tournament 3, Gears of War, Mass Effects, Nurien ฯลฯ อีกหลายเกม พวกนี้ใช้เอนจิ้นเดียวกันคือ Unreal Engine 3 ซึ่งเลือกระบบ PhysX เป็นระบบฟิสิกส์หลัก เพราะฉะนั้นเห็นสัญลักษณ์ PhysX ในเกมเหล่านี้แน่นอน ทุกเกมครับ แต่เกมไหนจะใช้ Hardware PhysX นี่อีกเรื่องนึง สาเหตุอย่างที่บอกไปข้างต้น (ณ ตอนนี้ ใบบรรดาเกม UE3 ที่ออกมาทั้งมด มีแค่ Unreal Tournament 3 กับ Mirror's Edge ครับ ที่รองรับ Hardware PhysX - Nurien เกมเต้นเกาหลีนั่นออกมาแค่ตัวเดโม ตัวเกมจริงๆไม่ได้ใช้)

การเปิด Hardware PhysX หนึ่งคือต้องเปิดที่ Driver โดยตรงแน่นอน ไม่งั้นไม่ทำงาน (แบบที่คุณ Nihilus แคปรูปมาให้ดู) หลังจากนั้นจะขึ้นอยุ่กับเกมครับ ว่าจะต้องเปิดเองไหม ลองหาดูในออปชั่น (เกม UT3 กับ Mirror's Edge ก็ต้องเปิดในออปชั่นอีกที หาคำว่า Hardware Physic หรือ Hardware PhysX)

** ท้ายสุด ** เกมที่ใช้ Hardware PhysX สามารถ Blend (ขออภัย ไม่สามารถหาคำจำกัดความภาษาไทยที่สละสลวยได้ครับ) ระหว่าง Hardware PhysX กับ Software PhysX ได้ครับ เช่น ผ้าปลิว เข้าไปใกล้ๆอาจใช้ Hardware ทำให้ดูสมจริง พอออกมา******งหน่อยก็ใช้ Software ทำให้ไม่หนักเครื่องมากนัก หรือผ้าบางผืนอาจเป็น Software บางผืนเป็น Hardware เป็นต้น ไม่ใช่ว่าทุกอย่างต้องเป็น Hardware หมด แต่ถ้าเราเลือก "ปิด" ระบบ Hardware PhysX อะไรที่ใช้ Hardware จะหายสาบสูญไปเลย.. ไม่แสดงผลทั้งสิ้น
                        ซึ่งตรงนี้จะเห็นได้ว่าพวกระบบ Physics หลักๆของเกม เช่นกล่องกระเด็น หรือน้ำหนักของสิ่งของต่างๆพวกนี้ จะใช้ Software หมด เพื่อที่เวลาปิด Hardware ระบบฟิสิกส์"ของเกม"จะได้ยังอยู่ ไอ้ที่หายไป (คือใช้ HArdware คำนวน) จะเป็นพวก Eye Candy มากกว่า คือเศษชิ้นส่วนน้อยลง ผ้าปลิวไม่สมจริง ฯลฯ ครับ
                        แน่น

Comment

อ๋อ มันเป็นแบบนี้นี่เอง

Comment

* ปกติ เกมทั่วไป มันจะออโต้ดีเทคครับ ใช้ได้มันจะใช้ให้เลย เพียงเเต่ Mirror's Edge มันเลือกที่จะผิดได้ก็เท่านั้นครับ *

คืองีั้คึรับ ระบบมันมี 2 กลุ่มใหญ่ๆ คือ PhysX กับ Havok เกมพวก Crysis เเละเกม EA ส่วนมาก(ยกเว้น Mirror's Edge เเละ Medal of Honour) จะใช้ Havok ครับ เเละทีมงานไครเทคเค้าก็ไม่ได้พัฒนาเองนะครับผม เพราะมันเป็นตัวเสริมเกม ไม่ใช่เอนจิ้นโดยตรงครับ

เกมส่วนมากจะใช้ Havok (เเทบทุกเกมเลยครับ ข้างหลังเกมจะมีคำว่า Havok อยู่ตรงรายละเอียด เเละเมื่อก่อน PhysX อยู่กับบริษัท Agiea ซึ่งทำออกมาได้ไม่เท่า Havok ครับ พอ Nvidia ซื้อมาก็เอามาปรับใหม่ จนดีขึ้นมามาก เเละเเข่งกับ Havok ได้ครับ) สังเกตุ เกมเก่าๆ บางที ลงของเเท้จะมีปัญหา เช่นพวก Medal of Honour Airbourne เพราะ PhysXในเกม เป็น PhysX by Agiea ไม่ใช่ by Nvidia

มรอะไรก็ pm มาถามนะครับ เรื่องพวกนี้ เชี่ยว เพราะเล่นเกมมาหมดเเล้ว 555
                            Last edited by sleipnir; 9 May 2009, 03:34:26.

Comment

ปล ยังงัย ผมก็ชอบ PhysX มากกว่า Havok อยู่ดี

ปล2 ATI กำลังจะได้สิทธิ Havok มาใช้คู่กับการ์ดจอตัวเองเเล้วนะครับ สนุกเเน่งานนี้ เเข่งกันเยอะๆ กาดจอได้ถูกๆ 555

Comment

Working...
                              X