Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเก่งคอมช่วยผมทีครับ Y__Y

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเก่งคอมช่วยผมทีครับ Y__Y

ผมพึ่งลง Window 7 RC 7100 X86 มาครับ

ผมใช้งาน ดูหนัง เล้นเกมส์ ฟังเพลง ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
    แต่ !!!
    พอเวลาเล่นเนตมันเกิดปัญหาคือ จอฟ้าอ่ะครับ มันขึ้นบลูสกรีน คือตอนเกิดอาการนี้คือ จอภาพจะค้าง และภาพจะช๊อต จากนั้นก็ตามด้วยจอฟ้า แล้วมันก็รีสตาทเองครับ เป็นทั้ง ไฟล์ฟอก กับ IE เลยครับ

ข้อผิดพลาด ที่ผมจดได้ 2 ครั้งคือ 0x00000D1 ,0x000008e ประมาณนี้อ่ะครับ

ที่น่าสังเกตุคือ

1. เล่นเนต ปกติไม่เป็นนะครับ
    แต่ถ้าเราโหลดบิตด้วย เละก็เล่นเนต ไปด้วยมันจะเป็นเลยครับ จอฟ้า
    เหมือนมันแย่งความเร็วเนต จนมันรวนกันหรือเปล่าครับ(ไม่เคยเจอ-*-)

2.ทดสอบโดยการโหลดบิตทิ้งไว้ทั้งคืน หลังลงวินโดวเสร็จ มันไม่มีอาการ จอฟ้า รีสตาทเองแต่อย่างใด

3. อีกแบบหนึ่งคือ ถ้าผมโหลดบิตด้วย เล่นเกมส์ online ด้วย มันก็เป็นครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์online อย่างเดียว ไม่โหลดบิต มันก็ไม่เป็นครับ

4.โปรแกรมบิตผมเปลี่ยนมา ทุกแบบ ทุกเวอชั่นแล้วครับ ทั้ง Utorent bitcommet

5.อาการที่ผมกำลังเป็น ผมบอกได้เลยเกิดจากการหน่วงกัน ของเนต ครับ ผมเล่นเนต กับ บิต หรือ เกมส์ มันจะ เป็นทันทีครับ

6. ทดสอบ ลงวินโดว ใหม่ 3 ครั้งแล้วไม่หาย แต่พอลง วินโดว XP กลับไม่เจอปัญหาดังกล่าว

7. ไอ้ Net Fram work พวก 1.1 2.0 3.5 sp 1 อะไรพวกนี้ต้องหามาลงไหมครับ
    (จำเป็นไหม แล้วมันช่วยอะไร อยากทราบจริงๆ)

8.สรุปคือ เป็นที่ เนต แน่ครับ เพราะทดสอบ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ offline ไม่เกิด และก็เล่นเกมส์ Online อย่างเดียวก็ไม่เกิด หากไม่โหลด บิต หรือ ใช้ เนต ไปด้วยพร้อมกัน

สเปกผม
    AMD X2 6000
    EAH 3870 DDr4 (Driver Packaging Version 8.612.1-090428a-080157C
    Catalyst™ Version 09.4 )

DDR2 2gb/ 800
    A780GM-A
    icuite 650 W

ใครพอทราบช่วยบอกทีนะครับ ไม่รู้ทำไงดี

** เออลืมบอกไปว่า ในอัพเดทวินโดว มันมี ให้อัพเดท ไอนี้ด้วยครับ
    L1 Gigabit Ethernet 10/100/1000Base-T Controller มันเกี่ยวกับ Net work อ่ะครับ ผมเคยลองอัพเดท ดูเละครั้งนั้น เนต ใช้การไม่ได้เลย ใครพอจะ วิเคราะห์ปัญหา ที่ผมเจอมั้งได้ไหมครับ

อ่อ ปัญหานี้มีทางออกครับ เอา HDD ไปเครมโล้ด 66+ เพื่อนข้างบ้านให้ผมไปดูอะคล้ายคลึงกันเลย

พวกโหลด Bit+ แต่พี่เค้าเลนเกมส์หนักๆบ่อยอะ

น่าจะมีปัญหาที่ HDD นะครับ

(ถามว่า Net Fram work 1.1 2.0 3.0 3.5 อันนี้มีส่วนเกี่ยวกับการใช้งานครับผม สมควรลง)

อาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับ Windows ก็ 50% อะครับ

แต่ในความคิดจริงๆถ้า Windows ลงแล้วไม่หาย
    ก็คงจะเป็น HDD อย่างเดียวเหลาะครับ

Comment

ปัญหาอาจจะเปนไปได้ที่ driver lan ลองหาเวอชั่นล่าสุดมาลงดูที่เวป Atheros ส่วนเรื่อง .net ไปโหลดจากเวป ms มาลงเลยคับมีแบบแพ็ครวมไว้แล้ว ขนาดไฟล์ 231mb ลองไปหาดูคับ ส่วนท่านข้างบนทำไมถึงว่าเปนที่ hdd หละคับขอเหตุผลหน่อยสิคับ ไม่คิดว่าเปนที่ windows/driver หรือคับ

Comment

0x00000D1 ,0x000008e (ตัวหลังนี่ที่จริงน่าจะเป็น 000Be หรือเปล่าเนาะ)
        บ่งชัดว่ามีปัญหากับ driver ครับ
        http://www.bcoms.net/bluescreen/0x000000D1.asp

รวมทั้งที่คุณเล่ามา ส่วนใหญ่จะมีปัญหากับเน็ททั้งนั้น
        ค่อนข้างมั่นใจว่าปัญหาของคุณอยู่ที่ ethernet driver ครับ
        น่าจะลอง roll back driver ตัวนี้ดู

Comment

ดันให้ครับ

Comment

Working...
          X