Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองคิดเล่นๆครับ พัดลมเป่าเข้าเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองคิดเล่นๆครับ พัดลมเป่าเข้าเครื่อง

จากการที่ผมลองศึกษาดูตามเว็ปต่างๆ ก็ลองเอามาคิดดูว่า การจัดทางลม เข้าออกแบบไหน แจ่มสุด

จากการศึกษา เขาบอกว่า ต้องไห้แรงดันลมด้านในเครื่องเป็น + ถึงจะดี คือ เป่าเข้า 2 เป่า ออก 1 ประมาณนี้

อ้างอิง (อ่าน คำตอบของคุณ snake ประมาณบรรทัดที่ 10 ครับ)
    http://forums.overclockzone.com/foru.../t-403701.html

แล้วก็ เห็นพูดกันและ ศึกษาจากเว็ปต่างๆ (โดยไม่แต่ฉาน) ว่า อากาศร้อนจะลอยขึ้นบน และอากาศเย็นจะ อยุ่ข้างล่าง

อ้างอิง จากเว็ปเกี่ยวกับการลอยได้ของบอลลูน
    http://www.vcharkarn.com/vcafe/10537

ผมจึงลองคิดว่า ถ้าติดพัดลมแบบนี้จะแจ่มไหมหนอ

ไม่รุความรู้ไหม่หรือความรู้เก่า ถ้ารู้กันอยูแล้วก็ขออภัยนะครับ

ติดพัดลมกันยังไง เล่าไห้ฟังทีนะครับ อิอิ

ความคิดนี้ถูกผิดยังไง รบกวนผู้รู้ชี้แนะทีครับ *-*

ผมว่า เข้าหน้า1 ข้าง1

ออกหลัง1 บน1

อิอิ

Comment

จขกท.คับ ด้านหลังมันต้องดูดออกเน้อ

Comment

อย่างงี้ดีกว่าครับ
        Attached Files

Comment

อ่าหรอครับ *-* อย่างงินิเอง

อยากได้ความรู้ครับ ว่าเพราะเหตุใดข้างหลังต้องดูดออกหรอครับ

edit เพราะพิมผิดเยอะเหลือเกิน - -
          Last edited by winterday; 7 May 2009, 19:12:13.

Comment

ผมว่าแหวกแนวดีนะครับ น่าจะลองทำแบบจขกท ซักทีเหมือนกัน อาจจะดีกว่าก็ได้

Comment

ผมเป่าออกหมดเลยคับ อิอิ

Comment

ฮาร์ดคออย่างผมต้องเปิดฝา อิๆ

Comment

ผมเคยลองแล้วครับ เอาพัดลมข้างหลังเป่าเข้า ข้างบนเป่าออก สรุปลมร้อนหมุนในเครื่องครับ- - อุณภูมิมันเลยขึ้นๆลงๆ

Comment

ใช้ไม่ได้ครับ เนื่องจากหวังผลคนละกรณี

สำหรับคอมพิวเตอร์ไม่ต้องการมวลอากาศร้อน และการที่เป่าเข้ามากเกินไป ทำให้ระบายไม่ทัน เกิดลมหมุนวนและลมร้อนสะสม ไม่ดีต่ออุณหภูมิ

หลักการคือ ต้องการให้มีมวลอากาสเย็นไหลผ่านอุปกรณ์ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ จึงยอมให้เกิดมวลลมสะสมในเคสไม่ได้

ส่วนใหญ่จึงนิยมเป่าเข้า=เป่าออก และใช้พัดลมหลายตัวหรือขนาดใหญ่ขึ้น บางคนลดต้นทุนและเสียงรบกวนโดยการเปิดฝาข้างออก ซึ่งสะดวกกว่าและได้ประสิทธิภาพกว่าและต้องการๆเอาใจใส่กว่าด้วยครับ

Comment

เห้ออ สงไสต้องเปิดฝา เอาฮาตาริ เป่า *-* เหมือนในโฆษณา หมาหน้าย่นเพราะฮาตาริ อิอิ

Comment

Originally posted by deedocmtc View Post
                        ผมว่า เข้าหน้า1 ข้าง1

ออกหลัง1 บน1

อิอิ

Comment

Working...
                        X