Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า cd rom เสีย จะติดตั้ง windows แบบนี้ได้เปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า cd rom เสีย จะติดตั้ง windows แบบนี้ได้เปล่าครับ

เครื่องของเพื่อน cd rom เสีย แล้วเขาต้องการลง windows ใหม่ ผมเคยอ่านเจอว่าให้ลง windows ที่ Flash Drive แล้วเอา Flash Drive มาติดตั้ง windows แทน cd rom ที่เสีย

แต่ผมไม่มี Flash Drive แต่มี Hdd 20 gb. อยู่ ผมเลยว่าจะลงแผ่น windows ไว้ใน hdd 20 gb.ที่ผมมีอยู่
    แล้วค่อยเอาไปเสียบกับคอมที่บ้านเพื่อน แล้วทำการติดตั้ง windws ของเครื่องเพื่อนผมจาก hdd ผมได้ไหมครับ ต้องเซตค่ายังไงหรือเปล่า

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่เคยทำซะด้วย คงต้องลองล่ะครับ
    เข้าไปไบออสเซ็ทให้อ่าน hd ลูกที่มีวินโดว์เป็นตัวแรก แล้วก็เลือกบูตจากฮาร์ดดิสอันดับแรก แต่ในเครื่องเสียบอันดับไหนก็ได้ น่าจะมีเท่านี้นะครับ อย่างงี้มันต้องลอง
    อีกอย่าง เอาฮาร์ดดิสเพื่อนมาต่อเครื่องเรา ลงให้ไปเลย อันนี้ได้แน่ๆ

Comment

Originally posted by mballx View Post
      อีกอย่าง เอาฮาร์ดดิสเพื่อนมาต่อเครื่องเรา ลงให้ไปเลย อันนี้ได้แน่ๆ
      ขอบคุณมากครับ น้องบอล
      คงต้องลองเองซะแล้ว ใจพี่คิดว่ามันน่าจะได้ แต่ไม่เคยทำ เลยมาถามดูเผื่อมีคนเคยลองทำน่ะครับ

ตรงที่ QUOTE ไว้ ถ้าเอากลับไปใส่เครื่องเพื่อน มันจะไม่เกิดปัญหาเรื่องไดร์เวอร์เหรอครับ

Comment

Originally posted by snow X5 View Post
        ขอบคุณมากครับ น้องบอล
        คงต้องลองเองซะแล้ว ใจพี่คิดว่ามันน่าจะได้ แต่ไม่เคยทำ เลยมาถามดูเผื่อมีคนเคยลองทำน่ะครับ

ตรงที่ QUOTE ไว้ ถ้าเอากลับไปใส่เครื่องเพื่อน มันจะไม่เกิดปัญหาเรื่องไดร์เวอร์เหรอครับ
        กรณีเอาฮาร์ดมาทำเครื่องเรา พอลงเสร็จวินโดว์เสร็จก็ไม่ต้องทำอะไรครับ เอากลับไปใส่เครื่องเพื่อนก็ดีเทคฮาร์ดแวร์ใหม่เท่านั้นเอง

Comment

Working...
        X