Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมอยู่ดีๆดับวูบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมอยู่ดีๆดับวูบ

ตอนแรกมันก้ใช้ได้ปกตินะคับเล่นที่บ้าน โคราช แล้วยกมาที่บ้านสระบุรี ผมเอามาเป่าฝุ่นหน่อย
    แล้วเสียบไฟ เปิดคอมไม่ติด!! บางทีก้ติดแล้ว ดับปุ๊ป นี้รอดเข้าวินโดวมาได้
    เย็นลงไป 4-5 C ได้

ผมก้ลอง ไปปรับ เป้น Default หมดเลยทุกอย่าง ไม่ได้ OC แล้วรัน orthos 1 ชม ok ผ่าน เล่นได้ตื่นเช้ามา
    แล้วทีนี้หนักเลยคับ เปิดปุ๊ปไม่ติดเลย ถ้าเวลาติดแล้ว มันก้ดับเลย ต้องคอยปิด PSUแล้วเปิดใหม่

ผมก็คิดว่ามันช๊อดอะไรกันหรือป่าวเลย แกะออกเคส มาวางไว้ แล้วเสียบไฟ ถูกหมดเหมือนเดิม

มันก็เหมือนเดิมอะคับ ติดๆดับๆ บางทีเล่นเกมไปนานๆ แล้วก้วูบไปเลย

ผมว่ามันเป้นที่ PSU อะ บอร์ดก้เคลมมาแล้ว 1 ที

สเปกนี้คับ
    E8400
    Gigabyte EP45-UD3R bios F6
    OCZ 1GX2 DDR2 800 SLI
    Spark 9600GSO 512 Arctic cooling
    WD 640 AAKS
    TT 470W

เอ่อ เดวผมจะลอง Flash bios ดู

ตอน bios ล่าสุดมัน F9

ผมต้องนั่งไล่ Flash ตั้งแต่ F7 - F9 เลยหรือป่าวคับ หรือว่าแค่ flash F9 ได้เลย

สงสัยทางจะขรุขระมาก เขย่าซะจนพัง
    เปิดแล้วดับ น่าจะเกี่ยวข้องกับเรื่องภาพจ่ายไฟ ไม่ที่ตัว PSU ก็บนเมนบอร์ดนะ ลองหา PSU ตัวอื่นมาลองดู

Comment

ลองเช็คสายไฟดูก่อนครับว่ามีสายใหนลวมปะ เช็คไล่ทีละเส้น ทุกเส้นเลยนะครับ

Comment

เคยเป็นเหมือนกัน (ของผม ตรวจสอบดู PSU หัวต่อไฟเมนบอร์ดไหม้ครับ เปลี่ยน PSU เลยหาย)
        ลอง หายืม PSU มาลองเปลี่ยนดูก่อนครับ.....ถ้าคิดว่าเช็คสายไฟชัวร์แล้ว....

Comment

ผมเป็นประจำเลย ตะก่อน แค่ยกออกมาต่อคาราโอเกะให้แม่หน้าบา้น PSU เดี้ยงทุกรอบ ไม่เข้าใจเหมือนกัน

ตอนนี้มีเทศกาลอะไร เชิญหม่อมแม่ จ้างคนอื่นมาเปิดเถอะครับ 555555555

Comment

งั้น ผมต้องยกไปเคลมใช่ไหมเนี่ย PSU ผมอยู่ ตจว. ด้วยสิไกลเลย ประกัน TK ซื้อมาไม่ถึง 2 เดือน

Comment

Working...
            X