Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6550 กับ Gigabyte GA-G31M-ES2L ไปกันได้มั้ย สำหรับ OC มือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6550 กับ Gigabyte GA-G31M-ES2L ไปกันได้มั้ย สำหรับ OC มือใหม่

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

คือตอนแรกสนใจ E5200 แต่ดูแล้วเพิ่มอีกนิด บัสเพิ่มขึ้นเยอะ

แล้วค่อย OC E6550 ตามไปซัก 3 GHz มันจะ work มั้ยค่ะ

งานที่ใช้บ่อยๆ คือ เขียนโปรแกรม C,PHP+SQL,JAVA

ที่สำคัญคืออยากได้เร็วๆเวลาเขียนลงบอร์ด

spec: ซีพียู Intel E6550 Core 2 Duo E6550 2.33 GHz 3,350

เมนบอร์ด Gigabyte GA-G31M-ES2L 1,730

แรม Kingston DDR2 (2 x 1 GB ) 980

ฮาร์ดดิสก์ Samsung S750GB SATA II/32 750 GB 2,980

การ์ดจอ Spark GF9400GT OC600 - DDR3 (มีการ์ดจอ Onboard) 2,070

ออฟติคอลไดรฟ์ LG GH22NP 760

ราคารวม 11,870 ฿

ติชม spec ได้นะค่ะ

แนะนำ PSU ด้วยก็ดีค่ะ

P.S. ไม่เคย OC. มาก่อนด้วยอ่ะค่ะ ขอคำแนะนำเยอะๆนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^

สเปคนี้ยังไม่ได้ซื้อใช่ป่ะ เอา E5200 ดีกว่าครับ ถ้าจะเอามาลากนะ ลากง่ายกว่า E6550 เยอะเลย ลาก 4 กิก ไม่ยาก
    ส่วน PSU เอา ThermalTake TR 470W 1,950 ถ้ามีงบหน่อยเอา ThermalTake ToughPower Qfan 650W 4,400 เลยก็ได้ครับ แจ่มดี

Comment

E5200 แล้วเอาเงินมาเพิ่มบอร์ด EP31-DS3L น่าจะลากได้ไกลเกิน 4Ghz

Comment

E5200 2.5 GHz @ 12.5 x 300 = 3.75 GHz (ปกติบัส 200 > 300)

E6550 2.33 GHz @ 7 x 433 = 3.03 GHz (ปกติบัส 333 > 433)

E5200 เหนือกว่าทุกอย่าง
        ลากง่ายกว่า (ตัว x เยอะ เพิ่มบัสนิดเดียวจะได้ GHz ที่สูงมาก ไม่จำเป็นต้องใช้บอร์ดเทพ)
        เย็นกว่า
        ประหยัดไฟกว่า

Comment

โปรแกรมที่ใช้ไม่จำเป็นต้องOC และการอัพลงบอร์ด ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยมากกว่าเสปคเครื่อง
          แอดมินยังใช้478อยู่เลยครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนเลยนะค่ะ

ตกลง ใช้ E5200 ตามเดิมค่ะ

ไม่ต้องเปลี่ยน ซิงค์ ได้มั้ยค่ะ

การ์ดจอพอเล่น sims3(รออยู่ ^^) ไหวมั้ยค่ะ

Comment

ไม่ต้องเปลี่ยนซิ้งก็ได้ แต่อาจจะลากได้ไม่ไกล

Comment

Originally posted by llLIFEll View Post
                ขอบคุณทุกคนเลยนะค่ะ

ตกลง ใช้ E5200 ตามเดิมค่ะ

ไม่ต้องเปลี่ยน ซิงค์ ได้มั้ยค่ะ

การ์ดจอพอเล่น sims3(รออยู่ ^^) ไหวมั้ยค่ะ
                คำถามเดียวกันครับ เคยถามเขาบอกว่าสบาย

Comment

พอจะมีร้านที่พันทิพแนะนำบ้างมั้ยค่ะ ^^

น่าจะได้ไปใช้บริการในเร็ววัน

อีกอย่าง

ขอถามพี่ๆที่เคยประกอบเครื่องเอง

ซื้อทุกอย่างในร้านเดียวรึว่าแยกร้านดีกว่าค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากๆนะค่ะ ^^

Comment

อายุเท่าไรงับ มีแฟนยังนิ *--

Comment

เชียร์ E6550

Comment

Originally posted by gamokung99 View Post
                        เชียร์ E6550
                        ไม่รู้ทำไม ท่านคิดเหมือนผมเลย

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
                          อายุเท่าไรงับ มีแฟนยังนิ *--
                          อายุ 19 แฟนคงจะมีแล้วครับ

Comment

ควรเปลี่ยนซิงค์นะครับ ไม่งั้นมันไปไม่ไกลอย่างที่หลายๆท่านบอกมาจริงๆ

Comment

อ่า..

จริงๆ ความเร็วที่อยากได้ขอแค่ซัก 3 GHz ก็พอใจและค่ะ

ว่าแต่ เหอๆ จะเอา cpu อันไหนดี ?

ดีที่แวะมาดูอีกรอบก่อน -0-

E6550 แคชเยอะกว่าและมันก็ไม่แชร์แคชด้วยในตอนแรกที่ลังเล

งั้นถ้าขอความเร็วที่ประมาณสามจะเอาตัวไหนดีค่ะ ขอรบกวนอีกรอบนะค่ะ ^^(ไงก็จะคิดดูอีกรอบ)

จะยังมีใครเข้ามาอ่านมั้ยเอ่ยย TT^TT

P.S. ส่วนเรื่องนั้น ถูกตามที่ พี่ ONE คิดค่ะ ^^

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำนะค่ะ

Comment

Working...
                              X