overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: sony vaio sz42 dead pixel 5 จุดเคลมได้มั๊ยครับ

OverclockZone Member

Default sony vaio sz42 dead pixel 5 จุดเคลมได้มั๊ยครับ

sony vaio sz42 dead pixel 5 จุดเคลมได้มั๊ยครับ ซื้อมาวันที่ 24 ในงานคอมมาร์ท แต่ตัวนั้นงานประกอบไม่ดี เลยเอาไปเปลี่ยนกับทางร้าน ได้ตัวใหม่มา ตอนแรกเทสแล้วไม่เจอ ไม่ได้จ้องดูว่ามันมีรึป่าว ก็เทสตามปกติไม่เห็นว่ามี แต่ตอนนี้เห็นว่ามันมีตั้ง 5 จุด ไม่ทราบว่าทางโซนี่ประกันตรงนี้รึป่าว เปลี่ยนเครื่องให้มั๊ยครับ พรุ่งนี้ก็วันเสาร์ ซื้อมาตอนวันเสาร์ เค้าคิดเป็นอาทิตย์นึงหรือว่า 8 วัน โอ้ย ช่วยด้วย กังวลมากๆๆครับ เพราะหลังจากได้เปลี่ยนของมาวันพุธก็ไม่ได้ดูอะไร ชาร์จแบตทิ้งไว้เฉยๆ พึ่งมาเห็น กังวลจริงๆ

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

กรณีของจอ LCD ทุกชนิดนะครับ ผมเคยได้รับคำตอบว่าเกิน 4 จุดเคลมได้ทันที เปลี่ยนตัวใหม่ ภายใน 1 ปี คำตอบนี้จาก Service Dcom ครับ สำหรับเจ้าอื่นนั้น ผมคิดว่าคงเหมือนๆกัน ขอให้เคลมได้ครับ

นั่งส่องอีกรอบ ตอนนี้ทั้งหมดมี 7 จุดครับ คือมันเกิน 7 วันของร้านที่เปลี่ยนเครื่องให้เลยไปแล้ว แต่ไม่ทราบว่าที่ศูนย์เค้ามีเงื่อนไขอย่างไรบ้างครับ

โอ้ย ยิ่งหาอ่านจากกระทู้เก่ายิ่งเครียด LCD Sony ต้อง 8 จุดเลยเหรอครับถึงจะรับเคลมเนี่ย จะให้เอาเข็มจิ้มให้มันบอดรึไง ง่า..... เครียด นอนไม่หลับ อย่างงี๊ผมว่าทีหลังเปลี่ยนเป็นภาพหายไปครึ่งจอก่อนค่อยเคลมได้ดีมั๊ย

จะถ่างตาจน 9 โมง รอโทรไปถามศูนย์ เอ่อ ใครจะอยู่เป็นเพื่อนผมมั่ง นี่ก็ตี3 คึ่งแล้ว

เอ่อ แล้วมีอีกเรื่องนึงเกี่ยวกับแบตเตอรี่นะครับ ผมว่าตัวนี้มันแปลกๆ ชาติแบทได้แค่ 88% ขณะปิดเครื่อง สังเกตุจากการที่ชาร์จแบตจนเต็ม เปิดเครื่องมาจะเห็นแบตอยู่ที่ 87-88% ตลอดทุกครั้งเลย

ก็เลยทดลองดูว่าถ้าเปิดเครื่องมาใช้งานให้แบตเหลือซัก 85% แล้วปิดทันที คราวนี้เสียบสายชาร์จ มันจะชาร์จไฟ โดยไฟสถานะแบตติดกระพริบอยู่ ไม่เกิน 15 นาที มันก็ดับ คราวนี้ก็เลยลองสองแบบ

แบบแรก คือ พอไฟสถานะแบตไม่มีการกระพริบ คือดับไปแล้ว ก็ดึงสายชาร์จออกแล้วเปิดเครื่องเลย ผลปรากฎว่ามีแบตอยู่ 87%

แบบที่สอง คือ ไฟสถานะแบตไม่มีการกระพริบ คือดับไปแล้ว แต่เสียบสายชาร์จไว้ต่อ ประมาณ 10 ชม. (ผมเข้าใจว่า แบตเต็มมันก็ตัดการชาร์จเอง เพราะเป็นแบต Li) พอดึงสายชาร์จออกแล้วเปิดเครื่อง ปรากฎว่ามีแบตอยู่ 87% เหมือนการทดลองแรก

ทั้งหมดนี้ผมจึงสันนิษฐานว่าระบบการชาร์จแบตมีปัญหา ไม่ที่ตัวแบต ก็ตัวเครื่อง ใช่หรือไม่ครับ แล้วอิแบบนี้ผมติดต่อศูนย์ไป เค้าจะช่วยผมได้มั๊ยอ่า คือมันร้อนรน ยังไม่ถึงเวลาทำการซะที

***ถ้าเครื่องเปิดอยู่ ไฟสถานแบตจะกระพริบเมื่อมีการชาร์จ จนถึงประมาณ 87-88% แล้วจะดับไป แต่แบทยังสามารถชาร์จจนเต็มขึ้นสถานะ 100% fully charge นะครับ
    Last edited by dogdog; 31 Mar 2007 at 03:48:49.

ของผมก้อเป็นคับ

ชาร์จ ไม่ได้จนเต็มแล้วก้อ ตัดไป เหอๆ 7 จุดนี้ นี้เป็น สีดำหมดเลยใช่ไหมครับ

OverclockZone Member Golf160's Avatar

ทำไมปัญหามากจาง

7 จุดนี้คือ ให้สีฟ้า ออกเป็นจุดดำ 1 จุด
    อีก 6 จุดที่เหลือให้สีดำ ออกเป็นสีฟ้าคับ

OverclockZone Member Paris's Avatar

แบ็ต Sony เป็นแบบนี้ทุกรุ่นอ่ะครับ
    เรื่อง Dead Pixel ผมเองก็มี คือถ้าดูจากพื้นดำไม่มี Dead เลย แต่ถ้าพื้นขาวเจอจุดแดงๆเขียวๆอยู่เหมือนกัน
    จะกลับไปนับก่อน ถ้าเกิน 8 ก็เคลมแน่ๆ แต่ถ้าไม่เกินก็ช่างหัวมันครับ เพราะปกติก็มองไม่เห็นไอ้จุดๆพวกนั้นอยู่แล้ว

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

เอาไปเครมเลยครับ เครมได้แน่นอน
    ปล่อยไว้จะยิ่งลำคาญใจปล่าวๆ

OverclockZone Member Striker's Avatar

น่ากลัวจริง ๆ แฮะ

ไปเปลี่ยนกับทางร้านมาแล้วครับ เพราะว่าทางศูนย์เค้าบอกว่า เราไม่มีประกันในเรื่อง dead pixel นะครับ แต่ถ้าเป็นมาก เอาเข้ามาที่ศูนย์ช่างจะประเมิน และอาจทำเรื่องส่งถึงผู้ใหญ่ให้พิจารณาให้นะครับ

แต่ผมไปเปลี่ยนที่ร้านมานะครับ ร้านเค้าใจดีมาก เป็นร้านตัวแทนจำหน่าย vaio ของทาง hardware house จบกันซะทีกับความลุ้นระทึกกับ vaio ของผม

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้กำลังใจ หุๆ หวังว่าคงเป็นแนวทางในการเลือกซื้อสินค้าประเภทนี้ได้ในระดับหนึ่งนะครับ

คุณ DOGDOG ซื้อร้าน hardwaed house ที่ไหนครับ บริการดีจัง เดี๋ยวจะไปซื้อบ้าง

Quote Originally Posted by fugazi View Post
    คุณ DOGDOG ซื้อร้าน hardwaed house ที่ไหนครับ บริการดีจัง เดี๋ยวจะไปซื้อบ้าง
    พันธ์ทิพย์ชั้น 3 อ่ะครับ เป็นร้าน vaio แต่ว่าขายเกือบทุกยี่ห้อ ผมมองดูแล้วมีหมด แต่เน้นหนักไปทาง vaio ครับ

ก่อนหน้านี้เคยได้ยินชื่อเสียงไม่ดีเกี่ยวกับ HWH น่ะครับ เลยไม่เคยคิดจะย่างกรายเลยครับ พอดีเครื่องนี้ซื้อจากคอมมาร์ท ตอนแรกไม่ได้ดูว่าบู้ตของ HWH พอใบเสร็จออกมา โอ้จ้าวจ๊อด จ่ายตังแล้ว แก้ไขไรไม่ได้ หุๆ แต่ว่าเค้าก็บริการดี อยากให้เป็นอย่างนี้ทุกๆร้าน ทุกๆ dealer ของปาเทดไทยจังเรยงับ

OverclockZone Member Tumm-*'s Avatar

ขอให้ vaio ที่ผมจะซื้อไม่มีอย่างงี้

รบกวนคุณdogdog อีกครั้งครับ ร้าน hardwaed houseร้านนี้ชื่อป้ายร้านต่อกับvaio หรือเปล่าครับ พอดีผมไปซื้อมาเมื่อวันอังคารแต่ของหมดทุกร้านเลย ผมเองก็ลืมขอเบอร์โทรร้านมา ไม่ทราบว่าคุณdogdog พอมีเบอร์โทรในใบเสร็จหรือเปล่าครับ จะได้โทรไปเช็คได้ว่าเมื่อไหร่จะไปไม่เสียเที่ยว เพราะผมไปจากพัทยาครับ ขอบคุณครับ

อ่าครับ ขอโทษที่ตอบช้า ช่วงนี้ผมพึ่งจะออกไปฝึกงานแล้ว ไม่มีเวลาได้มานั่งอ่านกระทู้เลยครับ

อีกอย่างผม pm ไม่เป็นอ่ะ เชยจัง

0 2254 9800 กับ 0 2656 6097 สองเบอร์นี้เป็นเบอร์ตรงที่ร้านเลยนะครับ ร้านอยู่ตรงบันใดเลื่อนขึ้นปุ๊บก็เจอเลยอ่ะครับ

ขอบคุณครับผม คุณdogdog

Bookmarks

Bookmarks