Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LED มีสิทธิ์มาเป็นจอคอมด้วยมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LED มีสิทธิ์มาเป็นจอคอมด้วยมั้ยครับ

LED หรือ OLED บางกว่า LCD กินไฟน้อยกว่า แต่ให้ภาพคมชัดสุึดๆ

อยากรู้ว่ามันจะมาเป็นจอคอมซักวันมั้ยครับ แล้วจะคมชัดกว่าจอยี่ห้อ Eizo / DELL หรือเปล่า

ผมว่าน่าจะออกนะ จอคอมก้เป็นตลาดใหญ่ไม่น้อยไปกว่าจอทีวี ดีไม่ดี ในตลาดตอนนี้ จอคอม อาจจะมากกว่า ทีวีไปแล้วด้วยซ้ำ

Comment

มันออกมาละครับ แต่ยังไม่วางขาย แต่กลัวว่าจะแพงเวอร์ ถ้าเป็น TV 32 42 ก็สมราคา ที่ได้ความชัดมากกว่าปกติ

Comment

ผมขอ OLED 19 Wide ก็พอครับ

จอ LCD 17 ของเดิม ก็ล้นโต๊ะคอมแล้ว

Comment

ต้องแยกเป็น 2 กรณีครับ
          จอ LED ที่่เห็น Samsung ทำมาขายแล้วนั้น มันเป็น LCD ที่มี LED เป็น backlight ครับ
          ถามว่ามีจะทำเป็นจอคอมไหม? มีแล้วครับ บน Notebook หลายๆค่ายนำมาใช้แล้ว
          ส่วน Desktop ก็มีจอของ Apple Cinema Display ที่เอา LED มาใช้แล้ว
          เจ้าอื่น ก็น่าจะมาแล้วมั้ง?

ส่วน OLED นี่ยังอยู่ในขั้นพัฒนาอยู่ แต่เห็นว่าล่าสุด Sony เลิกทำจอ OLED เป็นจอ TV แล้ว โดยให้เหตุผลว่า OLED เหมาะสำหรับสินค้าพกพามากกว่า

Comment

จอ OLED สำหรับผู้ใช้ทั่วไปคงต้องรออีกนานครับ เหตุผลด้านราคาและอายุมันที่ยังไม่ไว้วางใจกัน แต่ผมอยากใช้เต็มแก่แล้ว อิอิ ติดใจจากจอมือถือ

ตอนนี้ใช้จอ LCD ไปก่อนเถอะครับ หาพาเนลดีๆก็ชัดแล้วจะเอาแสดงสีดีๆก็หาจอที่แสดงผลแบบ10บิดได้ แต่พาเนลดีๆราคามันก็แพงไปหน่อย

ส่วนจอ LCD ที่ใช้ LED Backlight นั้นถ้าหามาได้ก้จะดีอย่างตรงที่ช่วยทำให้ภาพดูดีขึ้นเพราะแสงจากหลอด LED นั้นสม่ำเสมอดีปิดไฟดูสีดำดูดีกว่าแบบหลอดฟลูออเรสเซนหน่อย

ส่วนจอแบบ LED นั้นเท่าที่เคยเห็นส่วนมากใช้ในงานโฆษณาจอใหญ่มาก แต่ถ้าไปมองใกล้ๆนั้นไม่ไหว

Comment

มีแน่แหละ แต่ผมจะสอย samsung ใหญ่ๆนั่นมาเปนจอคอมละ

Comment

Working...
              X