Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา cpu usage ขึ้นสูงเวลาเล่นเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา cpu usage ขึ้นสูงเวลาเล่นเกม

คือ ผมเล่นเกม bioshock ครับ แล้วปรับสุด

spec คร่าวๆ

Q9550
    GTX285
    RAM 4GB

คือ ไม่เข้าใจว่าทำไมมันยังกระตุกอยู่ทั้งๆ ที่มันเป็นเกม เก่า (ปี 2007) มันน่าจะยอมจำนนต่อ เทคโนโลยีที่แรงกว่าสิ ซึ่ง เมื่อผมลงกด สลับ มาดูcpu

โอ้ แม่เจ้า ทำไมมัน สูงอย่างงี้

หรือว่า cpu ผม มีปัญหาซะแล้ว ผมงงมากเลย ใครมีความเห็นบ้างครับเนี่ย

เป็นกับเกมอื่นๆ บ้าง เช่น X-men Origins เงี้ย กระตุกจนเสียงกระตุก รัว ถี่ๆ น่ากลัวเลยเชียว~

ไวรัสหรือเปล่า

Comment

29 เปอเซ็น เอง - -

Comment

Originally posted by nukzahaha View Post
        29 เปอเซ็น เอง - -
        ตัวเลขตอนนั้น มันคงเป็นตอน เกม pause ตอน สลับออกมาดูอะครับ

ลองดูกราฟ ก่อนออกมาซิครับ มันน่ากลัวมากนะครับ หงะ ยิ่ง core อันท้ายสุด มัน ซะชิดเพดานหยั่ง

งั้น โออ มันต้องช่วยกัน เฉลี่ยกันทำงานไม่ใช่เร้ออ ตั้ง 4 core ก่อนอะ

ไหง มันโด่มาอันเดียวสะงั้นอะ T___T

Comment

ท่านน่าจะดีใจนะในที่สุดcpuก็วิ่งสูงสุดเต็มหลอดซักที
          อย่างนี้ถึงจะคุ้มค่าเงินที่เสียไปนะครับ 555+

อีกอย่างเกมที่เขียนมาให้ทำงานทั้ง4คอผมยังไม่เคยเห็นเลยอย่างมากเขาก็เขียนมาให้มันใช้พลังของcpuแค่สองคอร์เองนะครับ
          เพราะฉะนั้นอย่าไปซีเรียดมากกับการที่มันวิ่งไม่เฉลี่ยๆทั้ง4คอครับ

Comment

ผมก็เป็นครับ ...

เกมเก่าๆ บางครั้งก็ไม่ Support Muti Processsor ครับ ..

Dynasty Warrior 6 ของผมวิ่งคอร์เดียว ...

แล้วก็ เกมจับคู่โปเกม่อน เกม Reflexive ต่างๆด้วยครับ ...

ผมเป็นตอนแรกก็กลัวมากนะครับ ...

แต่ตอนนี้ ก็ยังกลัวอยู่ครับ ..

Comment

ผมว่าปัญหาอยู่ที่ OS

ปล.ความรู้สึกแย่ของคนซื้อคอมแรง แล้วไม่แรงตามที่คิด มันเป็นแบบนี้ๆเอง ^^"

Comment

Originally posted by Deenkung View Post
                ผมว่าปัญหาอยู่ที่ OS

ปล.ความรู้สึกแย่ของคนซื้อคอมแรง แล้วไม่แรงตามที่คิด มันเป็นแบบนี้ๆเอง ^^"
                หุหุ

Comment

ผมมี window sidebar แล้วก็เล่นเกม แบบไม่เต็มจอ ถ้าเกมที่ ซับพอท 4 หัว เช่น L4D มันจะวิ่งทุกคอร์เท่า ๆ กัน
                  แต่ถ้าเป็นพวก counter source นี่ มันจะวิ่ง 1 คอร์เต็ม และแถมมาคอร์ที่ 2 อีก นิดหน่อย

ส่วนเรื่องกะตุก อันนี้ผมว่า OS แล้วหละ ไม่ก็ ไว้รัส อย่างทีข้างบนบอกกันครับ

Comment

เอา มาแลก E5200 มามะๆ จุ๊บ ๆ - -

Comment

ไวรัสมั่ง ฟอเม้ท ลงใหม่ แรง!

Comment

ดู

ดูใน take manager ดูดิว่า run อะไรมั้ง
                        Attached Files

Comment

มาแล้วครับ คราวนี้ update ด้วยการเล่นเกม X-men Origins

เริ่มแรกตอนเปิดเกมมาใหม่ๆ

ต่อมา มาดูเฟรมเรท ตอนเปิดเกมใหม่ๆ เฉลี่ย อยู่ที่59-60 นิ่งดี โอเค เล่นลื่นสบาย สนุกดี

อันนี้เป็น cpu usage ตอนเล่นเกมใหม่ๆ(สูงอย่างน่าแปลกประหลาดทีเดียว)

เล่นต่อไปอีกประมาณ 10 นาที ดูทั้งเฟรมเรทและ cpu usage ต่อเลยครับ

^
                          ^
                          ยังเฟรมเรทนิ่งอยู่ ยังเล่นลื่นเหมือนเดิมไม่มีไรแปลก

^
                          ^
                          cpu usage แปลกๆ เช่นเดิม ??

ต่อมาเล่นไปอีก หน่อย เฟรมเรทในเกมเริ่มเปลี่ยน ภาพเริ่มกระตุก เสียง สะดุด เป็นบางช่วง

เล่นต่ออีก 5-10 นาที โอออ เฟรมเรท ไม่คงที่30 บ้าง 40 บ้าง
                          ขึ้นๆ ลง ภาพกระตุกย่อยยับ เสียงในเกม สะดุดแบบรัวถี่ๆ

ออกมาดู cpu usage อึ้ง ทำไมมันสูงน่ากลัว เหมือน ตอนเล่น bioshock สะอย่างงั้น

นี่คือ process ที่ รันอยู่ครับ

คือผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว เลยมาถามทุกคนในบอร์ด ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นที่ตัวเกม แต่เหมือนจะไม่มีใครเป็นเหมือนผม ผมเลยเน้น ไปด้าน driver การ์ดจอก่อน แก้หมด ก็เป็นเหมือนเดิม
                          ทำให้ผมจนปัญญาหมดแล้ว

มีอีกวิธี คือจะ ลง OS ใหม่ (ตอนนี้ที่ใช้อยู่ คือ XP Pack3 แต่มันกร่อยๆ ) เดี๋ยวกะว่า หากไม่รู้
                          สาเหตุ จะลง OS ใหม่เลยถ้า มันไม่ได้เรื่องอีีก คงเป็นที่ cpu แล้วละสิ(พึ่งซื้อมาได้ 2-3 เดือนอยู่เลย) T_T
                          Last edited by leaderpor; 10 May 2009, 02:05:06.

Comment

ผมว่าปกตินะผมเล่นเกมหวอมยิงหนอน ก็ประมาณท่าน ...

Comment

เล่นเรื่อยๆ เริ่มใช้ cpu มากขึ้น เฟรมเรตตกลง ผมเดาว่าร้อนครับ ลองวัดอุณหภูมิดู

Comment

Working...
                              X