Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Preview] Velvet Assassin สวยพิฆาต อิอิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Preview] Velvet Assassin สวยพิฆาต อิอิ

Velvet Assassin ได้รับแรงบันดาลใจมาจากสายลับ/จารชนที่มีตัวตนอยู่จริงในยุคสงครามโลกครั้งที่สอง โดยเธอมีชื่อว่า Violette Szabo ก่อนหน้าสงครามโลกครั้งที่สองเธอเป็นแค่พนักงานขายของธรรมดา เธอได้พบรักและแต่งงานกับนายทหารฝรั่งเศสชื่อ Etienne Szabo พวกเขามีลูกด้วยกัน 1 คนหลังสงครามปะทุขึ้น Etienne ก็เสียชีวิตในสมรภูมิโดยที่ยังไม่ได้เห็นหน้าลูกของตน... นี่คือสาเหตุที่ทำให้ Violette ตัดสินใจสมัครเข้า Special Operations Executive (หรือหน่วยปฏิบัติการพิเศษของอังกฤษ)

หลังได้รับการฝึกอย่างหนัก เธอได้เริ่มปฏิบัติการครั้งแรกในวันที่ 5 เมษายน 1944 โดยมีโค้ดเนมว่า “Louise” เธอจัดระบบ ฝึก และนำกองกำลังต่อต้านชาวฝรั่งเศส ส่งข้อมูลการผลิต และทำลายเส้นทางส่งเสบียง ภารกิจครั้งที่สองเธอถูกจับได้ (มีบันทึกว่าเธอต่อสู้อย่างห้าวหาญ)

Violette ถูกจองจับ สอบสวน ทารุณ ทำร้ายร่างกาย ทาง SOE มีแผนที่จะช่วยเธอออกมา แต่เธอถูกย้ายตัวก่อนภารกิจเริ่มเพียง 2 ชั่วโมง (เธอถูกย้ายตัวทั้งหมดถึง 8 ครั้ง) เธอถูกคุมขังอยู่ในค่ายกักกันและต้องทำงานหนักจนถึงวันที่ 5 กุมภาพันธ์ 1945 เธอก็ถูกประหารและจบชีวิตลงด้วยวัยเพียง 23 ปีเท่านั้น

ในช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง SOE มีสมาชิกหญิงทั้งหมด 55 คน... 13 คนเสียชีวิตระหว่างปฏิบัติหน้าที่หรือไม่ก็ขณะถูกคุมขัง Violette ได้รับเหรียญกล้าหาญ George Cross จากรัฐบาลอังกฤษในปี 1946 และเหรียญ Croix de Guerre และ Médaille de la Résistance จากรัฐบาลฝรั่งเศสในปี 1947 และ 1973 ตามลำดับ

Credit: http://www.online-station.net

สวัสดีครับ ก่อนอื่นเลยผมก็ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่าเป็นมือใหม่ในการเขียน รีวิวเกม เกมนี้ผมค่อนข้างชอบเป็นการส่วนตัว เพราะว่าเป็นเกมแนวที่ผมคลั่งเลยทีเดียว (แนวสายลับเนี่ยยย) ส่วนตัวแล้วเวลาเล่นเกมหรือดูหนัง ผมจะอินเอามากๆเกมทำให้ผมมีอารมณ์ร่วมแบบสนุกเลย (เหตุนี้แหละผมถึงเล่นเกม แนว Silent Hill หรือ Fear ไม่ได้ เล่นแล้วใจคอไม่ค่อยดี 55+)

World War II(ขอเกริ่นก่อนแล้วกันนะครับจะได้ ได้อารมณ์ในการเล่น)
    สงครามโลกครั้งที่ 2 เกิดขึ้นจากการรุกรานโปแลนด์ของเยอรมนี และการรุกรานจีนของจักรวรรดิญี่ปุ่น โดยการรุกรานดังกล่าวนั้นเป็นการตัดสินใจของผู้มีอำนาจระดับสูงในรัฐบาลของเยอรมนีและญี่ปุ่น สงครามโลกครั้งที่สองนั้นได้เกิดขึ้นภายหลังเหตุการณ์รุนแรงซึ่งได้จบลงด้วยการประกาศสงครามในที่สุด โดยในระยะเวลาการเกิดสงครามคือ กันยายน ปี คศ.1939 (แถบเอเซียบางข้อมูลบอกว่า ตั้งแต่ปี 1930) และสิ้นสุดสงคราม 2 กันยายน 1945

เอาล่ะครับเข้าเรื่องเลยดีกว่า(มือใหม่ เขียนมากเดี๋ยว งง เองล่ะยุ่งเลย)

Story Line
    ในปี คศ. 1944 Violet Summer สุดยอดสายลับแห่งสหราชอาณาจักรอังกฤษ นอนรักษาตัวอยู่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง ด้วยอาการบาดเจ็บสาหัส ในขณะที่เธอนอนยังไม่ได้สติความทรงจำของเธอได้เข้าไปหลอกหลอนเธอในความฝัน โดยตัวเกมจะเริ่มต้นที่ ความทรงจำของภารกิจแรกของเธอ

บทวิจารณ์
    อย่างที่เราทราบกันดีว่าตัวเกมเล่าเรื่องราวโดยมีพื้นหลังเป็น สงครามโลกครั้งที่ 2 ทำให้บรรยากาศภายในเกมรวมถึงสีสันของกราฟฟิคออกสีหม่นๆเน้นโทนสีส้มแดงแปร๊ด และ สีน้ำเงินเทาสลัวๆเพื่อสื่อถึงความทุกข์และกดดันของภาวะสงคราม ในส่วนของการนำเสนอตัวเกมจะทำการเล่าเรื่อง(เล่น)ผ่านภาพในความทรงจำกึ่งความฝันของ Violet ซึ่งส่วนตัวผมว่าทำได้เข้าท่าดี แม้จะการเล่าเรื่องผ่านความทรงจำของตัวละครจะมีให้เห็นจากเกมอื่นมาก่อนแล้ว
    การเล่นจะเป็น มุมมองบุคคลที่ 3 เหมือนๆกับเกมแนว Stealth-Action ทั่วๆไปคือค่อยๆย่องไปตามเงามืดต่างๆหรือหลบตามกล่อง,ตู้,โต๊ะ แล้วย่องไปเก็บทหารเยอรมันข้างหลังด้วยลีลาสังหาร ที่ผู้พัฒนาเกม บอกไว้ว่ามีถึง 50 ท่า (ผมเล่นมาไม่ได้นับว่ามีถึง 50 ไหม) ซึ่งแต่ล่ะท่าโหดมากๆ มีครั้งหนึ่งที่ผมย่องเข้าไปหลังทหารอักษะผู้โชคร้าย Violet เธอเหวี่ยงมีดเจาะเข้ากกหูขวา พอเหยื่อล้มลง เธอใช้มีดกระหน่ำแทงที่หน้าอกเหยื่ออย่างไม่ยั้งมือ(ท่านี้โหดจริงๆผมเห็นแล้วยังหวาดๆเลย),อีกท่าหนึ่งผมชื่นชอบ คือเธอตรงเข้าไปเตะผ่าหมากเหยื่อพอเหยื่อล้มลงเธอชัก Colt M1911+Silencer ยิงซ้ำเข้าที่หัว ในเกมยังได้เพิ่มโหมด "มอร์ฟีน" คือเมื่อเราเจอสถานการณ์ที่ทำได้ยาก เช่น เราต้องหลบอยู่ในที่มืด เป้าหมายคือประตูด้านหน้าเราไกลออกไปแถมมีทหารคุมตั้ง 2คน จะให้แลกกระสุนกันคงไม่เข้าท่าเท่าไร่ เมื่อใช้โหมด "มอร์ฟีน" ทุกอย่างในเกมจะถูกหยุดลงชั่วขณะ เปิดโอกาสให้เราวิ่งผ่านไปได้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่น่าเสียดายที่หลอด"มอร์ฟีน"ดันมีจำกัดซะนี่
    การย่องหลบตามมุมมืดแล้วลอบสังหารเหยื่อในตอนแรกๆมันดูน่าตื่นเต้นและสนุก แม้ Violet จะสามารถหยิบชุด ของทหาร SS (หน่วยทหารเยอรมัน ที่จงรักภักดีต่อ ฮิตเลอร์มากๆ) มาใส่ปลอมตัวเพื่อเดินผ่านกองทหารไปได้ แต่พอเล่นไปเรื่อยๆรูปแบบมันค่อนข้างจำเจ แถม AI ของศัตรูไม่ค่อยฉลาดเลย แต่เชื่อไหมความสวยของเธอทำให้ความเบื่อของผมลดลงครึ่งนึงเลยทีเดียว

Spec Requirement

Processor: Pentium 4 @ 3 GHz or Higher
    Memory: 1 GB
    Hard Drive: 5.5 GB of free hard disk space
    Video Memory: 3D-graphics adapter with 256 MB memory that supports pixel shaders 3.0, compatible with DirectX ® 9.0c (GeForce 6800GS or Radeon X1600XT)
    Sound Card: DirectX Compatible
    DirectX: 9.0c

กราฟฟิค 8.5 คะแนน
    ภาพสวยงามดีครับ น้ำในเกมทำสวยเสียตรงลงไปว่ายไม่ได้นี่สิ แสงเงาทำออกมาดีเลยครับ แต่ส่วนตัวผมว่าเสื้อเงาไปนิดนึง

ระบบการเล่น-การบังคับ 7.5 คะแนน
    รูปแบบการเล่นและการนำเสนออาจไม่ใช่ของใหม่สำหรับเกมสมัยนี้แล้วแต่ผมว่า การเดินเรื่องจากความทรงจำของตัวละครเพื่อให้ไปถึงสาเหตุที่ต้องมานอนโคม่าใน รพ. มันสมเหตุสมผลดี ส่วนในเรื่องของการบังคับเป็นไปค่อนข้างง่าย แต่ท่าทางน่าจะมากกว่านี้หน่อย(น่าจะทำอะไรได้เยอะๆ)

ระบบเซฟเกม 2.5 คะแนน
    ยังไม่ได้พูด ขอเอามาพูดถึงหน่อยแล้วกัน save game เป็นแบบ Check Point Save ทำให้ไม่อิสระ อีกทั้งยังมีน้อยมากๆ ซึ่งถ้าเกิดทำพลาดอะไรไปมีอันจะต้องไปเริ่มไกลแน่นอน แต่บางช่วงบางตอนเหมือนกับว่าเกมจะรู้ว่าตรงนี้ยากแน่ๆ จับเราเซฟเชคพ้อยเป็นว่าเล่นเลย แต่ถึงยังไงผมก็ว่าแบบอิสระ จะไม่ทำให้น่าหงุดหงิดแบบนี้

ระบบเสียงในเกม 9.5 คะแนน
    เรื่องเสียงนี่ผมยกนิ้วให้เลยครับ โดยเฉพาะเสียงปืนทำได้ไม่เหมือนเกมแนวนี้เลย คือทำได้ดีเหมือนเกมยิงดีๆเกมนึงเลย

สรุป ผมให้ 8 คะแนน
    เป็นเกมที่เล่นสนุกครับโดยเฉพาะลีลามีดสังหารของเธอ (โหดได้ใจ มีท่านึงแอบไปข้างหลังเอามีดแทงเข้าผ่าหมากเลย โอ่ย เสียวหวาบ) แถมโหมด มอร์ฟีน ก็เข้าท่าและสมเหตุสมผลดี (ก็เธอนอนอยู่ รพ. นี่นาฉีดมอร์ฟีนเข้าไปอะไรก็เกิดขึ้นได้ในความฝันของเธอ) ตอนจบของเกมผมมีความรู้สึกแบบอยากให้มันได้อารมณ์กว่านี้นิดนึง แต่โดยรวมแล้วอยากให้ทุกคนได้เล่นกัน แต่เสียดายเรื่อง save game จริงๆครับน้อยมาก แต่ช่างมันเถอะ ความสวยของเธอทำผมรักจนลืมเรื่องนี้ไปซะแล้ว

แสงสีสวยงาม ที่สำคัญไม่กินสเปกนี่สิถูกใจ

เห็นหน้าหวานๆแบบนี้เธอเป็นมือสังหารระดับ Top เลยนะครับ

ท่าสังหารเธอโหดใช่เล่น (ภาพนี้หลังจากเตะผ่าหมากไปแล้ว เธอจะยิงซ้ำอีก *0* หลงรักเธอก็ตรงโหดนี่แหละ)

ในเกมจะสามารถอัพเกรดความสามารถของ Violet ได้

จบภารกิจแต่ล่ะครั้งจะมีสรุปสถิติ (เธอนอนสาหัสยังสวย)

ภาพจบเกมขึ้นเครดิตผมว่าสวยดี

เกมนี้ Rate M นะครับ เพราะลีลามีดเธอโหดมาก แถมในเกมทหารเยอรมันพูดดูถูกผู้หญิงซะด้วย (มิน่าเธอถึงโกรธ)

ปล. รูปที่ผมถ่ายมา ทำไมมันมีแถบขาวๆมาด้วยไม่รู้ (ทำก็ไม่ค่อยจะเป็น)
    ปล.2 ผมเป็นแฟนพันธุ์แท้ เกม Splinter Cell ถึงกรี๊ดเกมแนวนี้เป็นพิเศษ

รีวิวนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยจ้า

ขอบคุณที่ปักหมุดให้ครับผม ขอบคุณครับ
    Last edited by Nikita; 10 May 2009, 17:56:27.

ขอบคุณครับ

Comment

VELVET สวยอะ

Comment

เลือดเพิ่มเองหรือป่าวครับหรือว่าต้องเก็บกล่องยา

Comment

โดยส่วนตัวชอบเกมแนวนี้ครับ เกมนี้เลยชอบมากๆๆนุกดีครับ ผมให้ 9/10เลย

Comment

มีช๊อตนึงในลีลาสังหารโหดของคุณ velvet

เล่นมีดแทงเข้ากล่องดวงใจ พอล้มลง เอามีดแทงหัวใจซ้ำซะงั้น....

ถ้ายิ่งอัพให้แข็งแกร่งมากขึ้น การลงมีดนี่จะเด็ดขาดขึ้นครับ โหดดี

ผมว่าก็เล่นดีนะครับ การ์โ 4350 ยังเล่นได้เลย

Comment

Originally posted by Ukimura View Post
              เลือดเพิ่มเองหรือป่าวครับหรือว่าต้องเก็บกล่องยา
              เลือดเรียกว่าฟื้นฟูนิดหน่อยดีกว่าครับ เพราะมันเพิ่มไม่เต็มครับเพิ่มมานิดหน่อยเอง
              ก็ต้องเก็บประเป๋าพยาบาลครับแต่เก็บสะสมไม่ได้ครับเก็บได้ก็ตอนบาดเจ็บเท่านั้น

Comment

-*- ผมว่าเกมมันก็โอนะ แต่น่าจะดีกว่านี้หน่อยอิอิ บางอย่างยังต้องขัดเกลา แต่โดยรวมพัฒนามาใช้ได้่

Comment

แก้ตรงระบบการบังคับ เดินแปลกๆ ไม่ทันใจเลย อยากให้เป็นแบบ creed มากกว่า

Comment

เเล้วชื่อนี้อ่านว่าไรครับ Violette Szabo ใครก้อได้บอกที

Comment

ไวโอเลตี้ เอสซาโบ้(มั่ว)
                      ไม่เล่นครับเกมนี้ไม่ชอบเกมย้อนยุคชอบเกมแนวอนาตมากกว่าครับเช่น red alert ทุกซี่รี่ย์
                      Metal gears solid ทุกซีรี่ย์ Batle field 2142. Gears of war dead space Crysis หรือเกมแนวปัจจุบันเช่น cod 4 gta4เป็นต้น
                      เพราะผมถือคติมองข้างหน้าและอย่าเหลียวหลังครับ ฮี่ๆ

Comment

ไวโอเลต ซาโบ มั้ง

Comment

Originally posted by deeperman View Post
                          เเล้วชื่อนี้อ่านว่าไรครับ Violette Szabo ใครก้อได้บอกที

ไวโอเลต ซาโบ ครับ ออกเสียง "z" เบาๆ ชื่อเธอเขียนแบบฝรั่งเศส เพราะแม่เธอเป็นคนฝรั่งเศสครับ ส่วนพ่อของเธอเป็นคนอังกฤษ (ซึ่งน่าจะออกเสียงแบบอังกฤษมากกว่า)

"Szabo" เป็นนามสกุลของสามีของเธอที่เป็นทหารฝรั่งเศส "Etienne Szabo"

ปล.ชื่อเดิมของเธอคือ "Violette Reine Elizabeth Bushell" แต่งงานก็เติมนามสกุลของสามีไปเท่านั้น (ยาวมาก -*-)

Comment

Originally posted by Nikita View Post
                            ไวโอเลต ซาโบ ครับ ออกเสียง "z" เบาๆ ชื่อเธอเขียนแบบฝรั่งเศส เพราะแม่เธอเป็นคนฝรั่งเศสครับ ส่วนพ่อของเธอเป็นคนอังกฤษ (ซึ่งน่าจะออกเสียงแบบอังกฤษมากกว่า)

"Szabo" เป็นนามสกุลของสามีของเธอที่เป็นทหารฝรั่งเศส "Etienne Szabo"

ปล.ชื่อเดิมของเธอคือ "Violette Reine Elizabeth Bushell" แต่งงานก็เติมนามสกุลของสามีไปเท่านั้น (ยาวมาก -*-)
                            กระจ่าง!!!!

Comment

ตัวเกมยาวไหมครับ?

Comment

Working...
                              X