Announcement

Collapse
No announcement yet.

Architecture 65 nm. กับ 90 nm. ของ CPU มันต่างกันอย่างไง แล้วมันคืออะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Architecture 65 nm. กับ 90 nm. ของ CPU มันต่างกันอย่างไง แล้วมันคืออะไรเหรอครับ

Architecture 65 nm. กับ 90 nm. ของ CPU มันต่างกันอย่างไง แล้วมันคืออะไรเหรอครับ ผมสงสัยมานานแล้วอ่ะครับ ขอความรู้ประดับหัวหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ...

ยิ่งเล็กยิ่งดีไงครับ

เล็กลง ก็กินไฟน้อย ประหยัดไฟ ความร้อนก็น้อยลง ก็อาจจะทำให้OCได้ไกลขึ้นด้วย ต้นทุนการผลิตก็น้อยลง ราคาก็ถูกลงด้วย แต่เรื่องราคาก็แล้วแต่คนขายหล่ะว่าจะปรับไม่ปรับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

อยากเล่น 45 NM จังเมื่อไรจะมา . .

Comment

เค้าหมายถึงขนาดของลายวงจรน่ะครับ ซึ่งก็คือ ทางเดินของกระแสไฟฟ้าภายในชิป
          หรือถ้าเทียบกับวงจรอิเล็กทรอนิกส์ทั่วๆไปก็คือลายทองแดงแหละครับ
          ผมไม่ได้เล่นอิเล็กทรอนิกส์มา4-5ปีแล้วไม่แน่ใจว่าชิปเดี๋ยวนี้เค้ายังใช้ทองแดงอยู่หรือเปลี่ยนไปใช้ทองแล้ว

อธิบายง่ายๆของเทคโนโลยี่ที่ลายวงจรต้องมีขนาดเล็กลง เพราะจะทำให้อุปกรณ์(สารกึ่งตัวนำต่าง)อยู่ใกล้ชิดกันมากขึ้น เพราะที่ความถี่สูง อัตราการสูญเสียพลังงานมีค่าสูงมากๆและเสี่ยงต่อค่าความเหนี่ยวนำ ที่ไม่ได้รับเชิญด้วย ( คนที่เป็นนักอิเล็กทรอนิกส์จะเข้าใจดีเรื่องค่าความเหนี่ยวนำแบบนี้) ซึ่งจะทำให้ความถี่ต่างๆมันผิดเพี้ยนไป

ในอนาคตไม่แน่ CPU อาจจะต้องมีตัวถังต่อกับในโตรเจนเหลว เพื่อทำ Super conducter
          และอาจทำให้มีความเร็วสูงถึง หลายสิบ Ghz

ใครมีความเห็นต่างจากนี้เชิญได้นะครับ เพราะว่าผมไม่ได้ติดตามเทคโลยีอิเล็กทรอนิกส์มานานพอสมควร แล้ว ทุกวันนี้ การเจริญเติบโตของอิเล็กทรอนิกส์มันเป็นแบบก้าวกระโดดมาก ไม่แน่ในอนาคต ไม่ถึงปีคุณอาจจะต้องเปลี่ยนคอมหใม่ก็ได้ ใครจะไปรู้ ( แต่ด้วยเหตุผลทางการตลาด อาจจะมีการกั๊กเทคโนโลยีเอาไว้ทำเงิน )
          Last edited by zicmaxx; 31 Mar 2007, 21:43:40.

Comment

Originally posted by ARES View Post
            ยิ่งเล็กยิ่งดีไงครับ

เล็กลง ก็กินไฟน้อย ประหยัดไฟ ความร้อนก็น้อยลง ก็อาจจะทำให้OCได้ไกลขึ้นด้วย ต้นทุนการผลิตก็น้อยลง ราคาก็ถูกลงด้วย แต่เรื่องราคาก็แล้วแต่คนขายหล่ะว่าจะปรับไม่ปรับ
            ผมดูที่นี่แล้วไม่แน่ใจ แล้วเรื่องตัวคูน คู่ คี่ อีก งงๆๆๆๆๆๆ

http://www.firingsquad.com/hardware/...65-nm_preview/

http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=2893&p=3

Comment

Working...
            X